อย่างที่เราๆรู้กันว่า SU660 มันออกมาเพื่อเป็น 2X ที่อยู่ใน T-Mobiles เพื่อขายในเกาหลี แล้วใครว่ะดันเอามาปล่อยขายเสียทั่วไปหมด จะโทษไอ้พวกชอบไปหิ้วมาก้ไม่ได้ เราอยากไปเชื่อซื้อกับมันมาเอง ผลเลยต้องมา งม งม คลำ คลำ หาทาง update ROM กันให้มั่วไปหมด พอ ICS ออก มาก็ เฮละโล ไปกันจะเอาลง พอได้ JB ยิ่งฮือฮา กันไปใหญ่ แล้วไงล่ะ 3G ไม่ได้มั่ง bluetooth ไม่ pair มั่ง สรุปผลก็คือ หลังจากที่ผมรับช่วงเจ้า SU660 ต่อมาจากเพื่อนสมาชิกใน Board เรานี่แหละ ก้ไปนั่ง flash มั่ง ลบออกมั่ง จนในที่สุดก็พบว่า ROM ที่จะใช้กับ SU660 จริงๆที่จะใช้ในบ้านเรานั่น มันก็หนีไม่พ้น เจ้า GB 2.3.4 นี่แหละ Work ที่สุดแล้ว ทำงานครบทุก function ไม่ว่าจะ 3G Bluetooth wifi Camera radio ไอ้ที่ไม่ work จริงๆก็มีแค่ TV เท่านั้นเอง เพราะคลื่นความถี่บ้านเรามันไม่เหมือนกับที่ เกาหลี เดี๋ยวจะไปเกาหลี แล้วจะหิ้วไปลองไอ้ mode TV Tuner ดูสักหน่อยสิว่ามัน Work ไหม

สรุปตอนนี้ถ้าจะถามผมว่า ROM อะไรดีที่สุด ครบเครื่องที่สุดสำหรับเจ้า SU660 ก็คงจะต้องตอบว่า GB 2.3.4 ครับ
แถมตัวที่ผมลงนี้เป็น Version เดิมๆที่ทาง LG ออกมาให้ลูกค้าที่เกาหลีด้วย ทำให้ 99.99 % ของทั้ง Hardware และ software ทำงานอย่างครบถ้วนสมบูรณ์จริงๆครับ