เนื่องจากวันเสาร์ที่ผ่านมาได้ไปสอย Optimus L7 ให้กับ Art ตัวแม่ให้มาเป็นสาวก LG กันทั่วหน้า

ระหว่างนี้ผมจำเป็นต้อง Set เครื่องให้นิ่งเพื่อเตรียมส่งมอบและสอนใช้งานต่อไป

บังเอิญมากที่ระหว่างแกะเปลี่ยน SD Card นั้นไปเหลือบเห็นแบตของ L7

แหมมันช่างใหญ่โต ยิ่งๆ (1700mAh) เมื่อเทียบกับน้อง Black แล้วแค่ (1500mAh) เอง

แต่จังหวะนั้นกลับเอะใจแปลกๆ … ทำไมแบตมัน Size เท่ากันเลยฟะ ??
กว้างยาวสูง เท่ากันหมด (เอ้ยๆๆๆๆ)
ขั้วไฟก็ตำแหน่งเดียวกัน เขี้ยวล็อกก็เหมือนกัน

Battery ของ L7 รหัส BL-44JH ขนาด 1700mAh

Battery ของ Black รหัส BL-44JN ขนาด 1500mAh

อย่ารอช้าลองเลยละกัน
ผมแกะเปลี่ยนแบตกันซึ้งๆหน้า แล้วกดเปิดเครื่อง …

เรียบร้อยบูตเข้า Andriod ได้ปกติ เย้ !!!
ไหนลองเอาฝาหลังมาปิดสิ …. ปิดได้ฮะปิดได้ไม่โก่งไม่โป่งอะไรเลย ว้าวๆๆๆๆ
ไหนลองเสียบชาร์คไฟสิ ว้าวๆๆๆๆ ชาร์คได้ปกติ

สรุปคือ ท่านสามารถไปที่ศูนย์ LG ติดต่อขอซื้อแบตแท้ของ Optimus L7 มาเสียบใช้แทนกับ Optimus Black ได้ทันทีครับ !!

แต่ครับแต่ ท่านไม่สามารถเอาแบตของ Black ไปเสียบใส่ L7 ได้นะครับ เขี้ยวมันเกยกันนิดหน่อย (ใครคิดจะแอบไปสลับกับของเพื่อนอดนะครับ)