fbpx

[ROM]CyanogenMod 10-10.1 (Android 4.1.2-4.2.1 Jellybean)

Home Forums Samsung Club Samsung Galaxy Tab 7 [ROM]CyanogenMod 10-10.1 (Android 4.1.2-4.2.1 Jellybean)

1,307 Comment

bommilaws1
      Participant

แล้วเล่น วีดีโอ HD ได้ไหมอะ ของCM ภาพกับเสียงมาไม่ตรงกันอะครับ

bommilaws1
      Participant

เดียวพรุ้งนี้ต้องลองสะแระ แบ๊กอัพจาก cm9 ไปอินสตอได้ใช่มั้ยคร้าบบ : )

sompong852
      Participant

HumberOS update : 2012-Aug-23 มีสิ่งที่เปลี่ยนแปลงตามนี้ครับ
      Features
      – All of 20120820 +
      – Wifi Sleep Power Mode
      – TVOut
      – GPU@OC
      – New CM10 Bootanimation (480×480)

ROM as of 2012-08-23 : http://www.humberos.com.br/2012/08/cm10-20120823.html
      gapps as of 2012-08-10 : http://goo.im/devs/cdesai/gapps

• Padetc
        Padetc
        Participant

เท่าที่ลองมาตัวนี้ดีที่สุดแล้วตอนนี้ พอใช้ในชีวิตประจำวันได้ครับ แต่จะมีปัญหาอยู่บ้างคือ
        – ไม่สามารถเล่นเพลง, หนังที่อยู่ใน external sd ได้ แต่สามารถมองเห็นเข้าถึงไฟล์ใน external sd ได้
        – ชื่อไฟล์ที่เป็นภาษาไทย ญี่ปุ่น ไม่สามารถ copy โดยใช้ file manager ได้ จะขึ้น error แต่สามารถ copy ผ่าน usb โดยใช้คอมได้
        – ยังไม่พบวิธีการตั้งให้หน้าตาเป็นแบบ nexus7 ที่ยกเลิกปุ่ม hardware ด้านล่างแล้วมีปุ่มข้างล่างแทน ทำได้แต่ตั้งให้หน้าตาเป็นแบบ ICS
        – การใช้งานถ้าทำงานเกี่ยวกับไฟล์ ยิ่งผ่าน external sd จะช้าสักหน่อยเหมือนว่าการ mount แบบนี้จะยังมีปัญหาอยู่บ้าง

sompong852
          Participant

ลองเข้า Settings –> Status bar –> แล้วเลือก Tablet mode
          ไม่รู้ว่าใช่สิ่งที่ต้องการหรือเปล่านะครับ

• Padetc
          Padetc
          Participant

ไม่ใช่ครับ ทำแบบนั้นจะได้หน้าตา ICS แต่ไม่ใช่ Nexus 7 ที่ปุ่ม home back จะอยู่กลางจอด้านล่างเลย อยากได้หน้าตาแบบนั้นจัง

เพิ่มเติม
          – ความลื่นยังไม่ดี มีจังหวะค้างช้าๆบ้าง ยังสู้ ICS ไม่ได้หน่อยหนึ่งคิดว่าเพราะยังปรับไม่เข้ากับ Hardware เท่าไหร่
          – เสียงเพลงเหมือนจะใสขึ้น แจ่มขึ้นเมื่อเทียบกับ ics
          – ความเสถียรยังน้อย มีอาการดับและ reboot เองประจำวัน

george66aya
      Participant

external_sd มองเห็นแล้วครับ
      ต้อง
      – wipe data
      – wipe catch

• Sense7seven
      Sense7seven
      Participant

คุณ Padetc

ยังไม่พบวิธีการตั้งให้หน้าตาเป็นแบบ nexus7 ที่ยกเลิกปุ่ม hardware ด้านล่างแล้วมีปุ่มข้างล่างแทน ทำได้แต่ตั้งให้หน้าตาเป็นแบบ ICS

คล้ายกับผมจะทำได้นะครับ ไม่แนใจจะเป็น ลองเข้า Settings –> System –>Status bar –> แล้วเลือก Navigation Bar
      ครับ พอดีจำไม่ค่อยได้ ลง Rom กลับไปกลับมาหลายรอบ ลองดูครับ

• Padetc
        Padetc
        Participant

ไม่ใช่ปรับตรง status bar หรอกครับ เพราะว่า status bar ของ Nexus 7 อยู่ด้านบนเพียงแค่มีปุ่ม back, home, recent อยู่ตรงกลางด้านล่างจอแค่นั้นเองครับ ถ้าไปปรับ tablet mode มันจะไปอยู่ด้านล่าง ซึ่งไม่ใช่อย่างที่ผมต้องการ ถ้าปรับ tablet mode ยังไงก็จะได้หน้าตาแบบ ICS ที่ status bar มาอยู่ด้านล่างเท่านั้นเองครับ

iamrexzee
      Participant

Bulid ไหนเเล้วคับ ? หรือสูงสุดเเค่ 3 ?

IFRA
      Participant

Bulid 4 มาแล้วครับ

sompong852
        Participant

Build 4 up แล้ว ผล คือ โทรศัพท์ โทรออกไม่ได้ครับ
        ถอยไปใช้ humber OS แทนแล้วครับ
        เจอปัญหาแล้ว ถอยก็ไม่ได้ คงต้องเริ่มใหม่หมดกลับไป รอมศูนย์ ก่อน
        5 5 5 เบื่อเลย เพื่อน ๆ อย่าไป Up นะ

pisit88
          Participant

มาเห็นเมื่อสาย อัพไปแล้ว T_T

pisit88
          Participant

ได้แล้วคับ โดยที่เราต้องเอาไฟล์ modem.bin ไปว่างไว้ใน /system/vendor คับ
          วิธีและขั้นตอนที่ผมทำคือแบบนี้
          ผมไปหาไฟล์ install ของ es explorer.apk มาก่อนแล้วเปิด terminal ขึ้นมา

$adb shell
          $cd /sdcard
          $pm install es.apk
          แล้วไปmount ให้มีสิทธิ์เขียน /systemได้ แล้วก็copy modem.bin ไปใส่ reboot ก็โอเคแล้วคับ
          ปล. ไม่ต้องพิมพ์$ ในคำสั่งคับ

sukan
      Participant

build 4 มีอะไรเพิ่มมามั่งครับ

pisit88
        Participant

20120829:
        Loads of changes, particularly switching to a new partition layout.
        Pretty stable now if you don’t do much multi-tasking.
        IMPORTANT: Read this post http://goo.gl/5IWIK

• Padetc
      Padetc
      Participant

CM10 สำหรับ Galaxy Tab 7.0 ตอนนี้ต้องยกให้ HumberOS CM10 -20120831 ดีที่สุดในตอนนี้เลย เพราะแก้ไข UI ให้ smooth ขึ้นจนยอมรับได้แล้ว ใครยังเล่น CM10 อยู่ไปลองดูได้ครับ http://www.humberos.com.br/

ปล. เขายังใช้ partition เดิมอยู่ไม่ได้เปลี่ยนตาม cdsi หรือใน get.cm

bommilaws1
        Participant

แล้ว Gapps ยังใช่ของวันที่ 10 เหมือนเดิมใช่ปะครับ

• Padetc
          Padetc
          Participant

Gapps ใช้ตามนี้ http://goo.im/gapps

bommilaws1
          Participant

แต่ของผมอันเดิมมันเป็น 20120810 มันใหม่กว่า ,,, แล้ว Gapps มีผลอะไรต่อเครื่องมั้งอะครับ

sompong852
      Participant

* * ขออภัย ซ้ำกระทู้ด้านบน * *

george66aya
      Participant

Kip ชื่อไฟล์ภาษาไทยยังเป็น ???????????? อยู่หรือป่่าว

george66aya
      Participant

Kip ชื่อไฟล์ภาษาไทยยังเป็น ???????????? อยู่หรือป่่าว

• Padetc
        Padetc
        Participant

ของ HumberOS วันที่ 31 ไม่มีปัญหาภาษาไทยแล้ว และยังเล่นเพลงจาก external sd ได้แล้วด้วย แต่มีปัญหาบางอย่างที่แปลกๆ ตอนนี้เครื่อง restart ไปเองแล้ว 2 รอบ

• Padetc
      Padetc
      Participant

ตอนนี้ผมมาลองใช้ CM10 Unofficial Nightlies ของ erezak แล้วพบว่าเร็วกว่าของ HumberOS วันที่ 31 รู้สึกดีกว่ามาก ตอนนี้กำลังติดตั้งโปรแกรมแล้วทดลองอยู่ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบ

ปล. ของ erezak สามารถปรับให้แสดง navigation bar แบบ Nexus 7 ได้แล้วด้วยชอบมาก จะได้ปิดปุ่ม hardware 4 ปุ่มที่มือชอบไปกดโดนสักที

sompong852
        Participant

ขอ Link ด้วยสิครับ จะได้ลองบ้าง

• Padetc
          Padetc
          Participant

ตามนี้ครับ http://romsbuild.appspot.com/ เขาออกรายวันเลยทีเดียว

bommilaws1
          Participant

humbers ของ31 ผมก้ดับสองรอบละ งงเหมือนกัน JB ของ Erezak เป็นไงมั้งครับโดยรวม

• Padetc
          Padetc
          Participant

ของ Erezak บอกได้เลยว่าดีที่สุดตอนนี้แล้วครับ เกือบเทียบกับ CM9 ได้แล้ว

bommilaws1
          Participant

เห็นพูดงี้สองรอบแระเนี่ย 555 ,,, กำลังจะอัพครับผม ดับเป็นอาจินเลยตอนนี้ HB วันที่ 31 อะ TT

• Padetc
          Padetc
          Participant

ก็มัน up เกือบรายวันนี่ครับ ดีที่สุดของวันนี้ ก็ไม่ใช่ว่าจะดีที่สุดของวันถัดไปซะเมื่อไหร่ เพราะว่า CM10 ยังมีปัญหาเยอะอยู่ไม่เสถียรเท่า CM9 หรอก ถ้าอยากได้ตัวเสถียรก็ขอบอกว่าอย่าลงเลยดีกว่าไปใช้ CM9 เถอะครับ CM10 ตอนนี้เรียกได้ว่าเป็นเวอร์ชั่น Alpha อยู่เลยไม่ใช่ Beta ด้วยซ้ำนะครับ

ปล. ตอนนี้ของ Erezak ออกของวันที่ 1 มาแล้วกำลังลงอยู่เหมือนกัน

bommilaws1
          Participant

โอเคครับ กำลังจะลงของวันที่ 1 เช่นกัน

• ShimizuSaki
      ShimizuSaki
      Participant

มันใช้กล้องได้มะไหร่ จะไปใช้แน่

• Padetc
        Padetc
        Participant

ตอนนี้คงต้องพึ่ง Angel camera ไปก่อนอย่างเดียวครับ

ปล. แต่ผมกลับชอบ Angel มากกว่า stock camera นะครับ ตอน CM9 ต่อให้ใช้งานได้แต่ก็เจอ FC เป็นประปราย แต่ใช้ Angel แล้วผมว่ามันเสถียรดีมากและใช้ง่ายดีด้วย

• Padetc
      Padetc
      Participant

สรุปการใช้งาน CM10 ที่มีตอนนี้ทั้ง HumberOS, Build 4 และ Erezak พบว่าไม่มีตัวไหนที่เหมาะกับการใช้งานในชีวิตประจำวันเลย ที่ดูแล้วมีแววดีสุดก็เป็น Erezak แต่ว่ามีปัญหาเรื่องการจัดการความจำกับ CPU ถึงทำให้เครื่องจะค้างเวลาใช้งาน app อยู่ ส่วนตอนนี้ตัวผมคงขอถอยมาที่ CM9 ก่อนดีกว่า เพราะเสียเวลาลองเปลี่ยนแก้มามากแล้ว เอาไว้ออกตัว beta มาเมื่อไหร่ค่อยลองอีกที

bommilaws1
      Participant

ของผมลง Erezak มะวานโดนรวมละโอเค แต่ช๊าตแบตเต้มตอนกลางคืน เช้ามาแบตหมด ไม่รู้แบตเสือมหรือเป็นที่ไร งงมาก

bommilaws1
      Participant

ตอนนี้ปัญหานั้นหายและ แต่ของ Erezak ออกมาทุกวันและแฮะ ไม่รู้เขาเพิ่มไรมามั้ง แต่ของวันที่ 1 ก็ใช่งานได้ดีระดับหนึ่งและ รอสักอาทิตค่อยอัพตามอันใหม่

pisit88
      Participant

ของErezak ลงไงคับ ลงแล้ว error ตลอดเลยคับ

bommilaws1
      Participant

ของผมลงปกตินะครับจาก Cm9 wipe ทุกอย่าง ลง Rom Gapps และก็รีบูต

• Padetc
      Padetc
      Participant

และแล้วก็มี ROM CM10 ของ Alroger แล้วครับ build แรกของวันที่ 3 เดือน 9
      http://cafe-ti.blog.br/1835~samsung-galaxy-tab-7-gt-p1000-android-jelly-bean-cm10.html

ปล. ผมยังไม่ได้ลองเลยเพราะยังขยาด CM10 ไม่หาย ใครลองแล้วช่วยบอกทีว่าดีไหม แต่ขึ้นชื่อว่าของ Alroger แล้วน่าจะโอเค

ShimizuSaki
        Participant

กล้องมันใช้ได้ยังอะครับท่าน

ShimizuSaki
        Participant

กล้องมันใช้ได้ยังอะครับท่าน

• Padetc
          Padetc
          Participant

จากที่ไปไล่อ่านใน XDA เขาว่ายังไม่ได้นะครับ แต่เห็น cdsi บอกว่าจะนัดเอา code ของ humberOS มารวมกันแล้วออกเป็น official beta CM10 ประมาณไม่เกิน 1-2 วันนี้ครับ

sompong852
        Participant

ลงแล้ว ไม่มีอะไรใหม่ ยังใช้ พาร์ติชั่นแบบเดิม รออีก สองวันลอง ตัว beta น่าจะมันส์กว่า

Viewing 615 reply threads
Viewing 615 reply threads
  • The forum ‘Samsung Galaxy Tab 7’ is closed to new topics and replies.
To Top