fbpx

[ROM]CyanogenMod 10-10.1 (Android 4.1.2-4.2.1 Jellybean)

Home Forums Samsung Club Samsung Galaxy Tab 7 [ROM]CyanogenMod 10-10.1 (Android 4.1.2-4.2.1 Jellybean)

1,307 Comment

bommilaws1
      Participant

ใช่ของ Erezak ก็ใช่งานได้ดีอยู่นะ วืบดี แต่เดวรอทดสอบตัว Beta มาเปรียบเทียบดู มาและแชร์แบ่งมาปล่อนยด้วยจะเจ้า

• Padetc
      Padetc
      Participant

ตอนนี้ cdsi มาตั้งกระทู้ CM10 4.1.1 nightly build รอใน XDA แล้ว คาดว่าจะได้โหลดกันคืนนี้แน่นอนครับ
      http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1871113

bommilaws1
      Participant

ตัว nighty มันคือตัว Beta หรือไง อะครับ

• Padetc
        Padetc
        Participant

จะว่างั้นก็ได้ครับ แต่จริงๆแล้วมันก็คือตัวที่ไม่เป็นทางการที่จะ update รายวันให้ได้ทดลองใช้กันก่อน

bommilaws1
      Participant

อืมครับ เดวมันมาคงต้องลองสะแล้ววว *0*

Joso699
      Participant

4.1.1 ตอนนี้มันยังมี bug อะรัยบ้างอ่ะคับ ใช้แล้วมันโอเคมัยคับ อยากอัพบ้าง ^ ^

• Padetc
        Padetc
        Participant

bug เยอะอยู่ครับใช้ CM9 ดีกว่า CM10 ตอนนี้มีไว้ให้ทดลองใช้เท่านั้น

Joso699
          Participant

ขอบคุนค้าบ จะได้ยังไม่ลองเสี่ยง รอให้มีดีกว่านี้อีกหน่อยดีกว่า แล้วค่อยลอง

• Padetc
      Padetc
      Participant

ในที่สุด CM10 ก็ออก nightly สำหรับ Tab มาแล้วจริงๆครับที่นี่เลย http://get.cm/?device=p1

แต่ปัญหาก็คือเขาเปลี่ยน partition มาด้วย ถ้าใครคิดจะลองนานๆก็น่าลองครับ แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนกลับเป็นตัวอื่นคงต้องทำกันยาวหน่อยแค่นั้น ใครได้ลองแล้วมารายงานด้วยนะครับ

bommilaws1
      Participant

ก็คือ จะย้อนมา Cm9 หรือ Cm10 partition เดิมไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ ,,, ท้าจะทำต้องกลับไปเริ่มใหม่ที่ roto root overcome ไรปะมานนี้ป่าวครับ

ว่าคืนนี้จะลองตัวนี้สักหน่อย

sompong852
      Participant

ได้ up rom ตัว cm-10-20120906-NIGHTLY-p1 เรียบร้อยแล้ว
      จังหวะที่ 1 ใช้โทรเข้าออกไม่ได้
      จังหวะที่ 2 เข้าโปรแกรม ES File Exploer กะว่าจะไปดู File modem.bin ว่ามีหรือไม่
      ต้องไปกำหนดให้ Es File Exploer ให้สามารถ root ได้ดังนี้
      Es File Exploer –> Setting -> File Seting -> คลิก Show Hidden File
      Es File Exploer –> Setting -> Root Setting -> คลิก Root Explorer คลิก mount File system
      จังหวะที่ 3 ก็สามารถเรียกดู Folder /system/vondor ได้ ก็จะเห็นว่ามี File modem.bin อยู่แล้วนิ
      จังหวะที่ 4 ก็ คลิกต่าง ๆ กลับคืน แล้วออกจาก es file exploer
      ผลคือ มันก็ใช้ได้เฉย ๆ สะงั้น สรุปก็คือไม่ต้อง copy file modem.bin เพราะมันมีอยู่แล้ว
      แต่เพราะอะไรทีแรกโทรออกไม่ได้ไม่ทราบ แต่ตอนนี้โทรออกได้ ต่อเน็ทได้

สำหรับ Ext. Sd card ผมไม่มี เลยไม่ได้ทดสอบ อื่น ๆ ใช้งานได้ครับปกติ
      กล้องผมใช้ Fast Brust Camera ก็พอใช้งานได้แก้ขัดไป
      Sofe Key หรือ Tab lab mode หรือ 3 ปุ่นบนจอ หากเมนู Tab lab mode ไม่เจอ อาจจะต้องหาวิธี Set ทางอื่น
      Youtube ดูได้ดี ไม่มีปัญหา
      ใช้มาวันนี้ทั้งวัน ไม่มี FC เลย ผมไม่เล่นเกมส์ เลยตอบอื่น ๆ ไม่ได้

• Padetc
        Padetc
        Participant

FC ปกติไม่มีอยู่แล้ว ที่เจอมักจะเป็นเครื่องดับหรือ restart เองมากกว่าครับ

ปล. file manager ผมชอบ X-Plore มากกว่าเพราะว่ามันเป็นแบบ two windows เหมือน total commander ที่ใช้อยู่ใน windows ครับ สำหรับผมมันสะดวกกว่ามาก

sompong852
      Participant

ตัวใหม่ น่าจะโอเค ขึ้นนะครั cm-10-20120907-NIGHTLY-p1.zip
      http://get.cm/?device=p1

• Padetc
        Padetc
        Participant

กำลังลงอยู่เหมือนกันครับ

bommilaws1
          Participant

ได้ลองเทียบกับของ erezak ดูยังครับ ว่าแตกต่างกันอันไหนใช่แล้วเวิ๊กกว่า แนะนำด้วยขอบคุณครับ

• Padetc
          Padetc
          Participant

เท่าที่ได้ลองตอนนี้พบว่า CM10 nightly ตอนนี้นิ่งและ smooth มากๆแล้วครับประมาณสู้ CM9 ได้แล้ว แต่ต่างจากของ Erezak ตรงการปรับค่ายังทำได้น้อยกว่าเช่นตั้งค่า tablet mode ไม่ได้ตั้งค่าหน้าตาแบบ Nexus7 ไม่ได้แต่ Erezak ได้ แต่เรื่องความเร็วและ smooth ผมให้ดีกว่าของ Erezak ครับ เดี๋ยวลองได้เต็มๆวันแล้วจะมาแจ้งให้ทราบอีกที

bommilaws1
          Participant

ขอบคุณครับ ยังไงก็แจ้งด้วยนะครับ เดวผมจะอัพตาม *0*

• Sense7seven
      Sense7seven
      Participant

cm-10-20120907-NIGHTLY-p1.zip

Modem ยังใช้ไม่ได้ ยังต้องทำเหมือนกะทุ้ #182 ครับ

sompong852
        Participant

ไม่ต้องครับ It work ใช้มาวันครี่ง เข้าแต่เว๊ป . i2trade , ไม่ได้เล่นเกมส์ ไม่เจอ fc
        ใจผมว่าไวขึ้นนะครับ

• Padetc
      Padetc
      Participant

มา confirm ว่ารอม CM10 nightly ตัวล่าสุดใช้ดีมากๆ ทั้งเร็วและเสถียร สามารถใช้ในชีวิตประจำวันได้ไม่มีปัญหา แทน CM9 ได้เลย การทำงาน multitasking ไม่มีปัญหาแล้ว ซึ่งตัวก่อนหน้าที่เคยลองจะมีปัญหาเครื่องค้างและดับ

ปล. multiasking ที่ว่าก็แค่เปิดเพลงไปแล้วเล่นเนตหรือ facebook ไปด้วยเป็นต้นนะครับ

george66aya
      Participant

มีใครลอง USB Host บน JB หรือยัง ว่าใช้ได้เหมือน ICS หรือป่าว

• Padetc
        Padetc
        Participant

หมายถึง USB tethering ใช่ไหมครับ ดูเหมือนยังไม่ได้นะ fc อยู่เลย

bommilaws1
      Participant

ทำไมมันแบ่ง partition ใหม่ละ storage ผมเหลือ 456 mb เอง

• Padetc
        Padetc
        Participant

cdsi (คนทำรอม) เขาบอกว่ามันทำให้ JB แสดงประสิทธิภาพได้ดีขึ้นหน่ะครับ แต่ก็ดูเหมือนจะมีคนไม่เห็นด้วยอยู่เช่นของ Erezak จะใช้ของเดิมไม่เปลี่ยน ตอนนี้ผมก็บอกไม่ได้ว่าแบบไหนดีกว่ากัน เพราะไม่ได้ลองของ Erezak แล้วขี้เกียจเปลี่ยน partition ใหม่อีก

ปล. เมื่อกี้เครื่อง restart เองไปแล้ว 1 ครั้ง ตอนนี้กำลังลง build วันที่ 8 อยู่ครับ

sompong852
        Participant

ผมว่ายังมีเท่าเดิมนะครับ ดูใน Setting -> Storage ยังเห็น 12 GB อยู่เหมือนเดิ่ม
        และใน Es File Explor ดูจาก SD Card Analyst : Avail : 10.69 GB เนื้อที่ยังเหลือเท่าเดิมนะครับ

• Padetc
          Padetc
          Participant

หมายถึงส่วนเก็บ data ครับมันน้อยกว่าเดิม

bommilaws1
      Participant

ปะกี้พึ่งโหลดลงของวันที่ 7 มา วันที่ 8 ออกมาใหม่แระ แว๊ปเดียวเอง ไม่งั้นคงลงของวันที่ 8ไปและ

ขอบคุณ Padetc ที่แนะนำ

ได้เรื่องยังไงก็แจ้งด้วยด้วยน่ะครับ

bommilaws1
      Participant

เท่าที่ผมใช้ตัววันที่ 7 ผมว่าของ Erezak จะดีกว่า อาจเพราะผมลงแอพเยอะด้วยมั้ง มีไว้อุ่นใจ

ปะกี้ว่าจะรีสตอแอพเส้จ ต้องนั่งย้ายเข้า Sd card เสียเวลานานเลย ติดFc กะ setting ไปอย่างบ่อย

เท่าที่เห็นไอ้ส่วนของ storage ที่หายไป มันเหมือนไปเพิ่มให้ส่วน systems rom เพราะ ในSD card มันความจำเท่าเดิมเลย ผมดูจาก titanium backup

แล้วตอนจะเข้าแอพรึสึกจะหน่วงกว่าด้วย เพราะมันต้องเข้าสองชั้นมัน เรียกจาก storage เส้จดึงจาก Sd card อีก อันนี้เดาเอา 555

• Sense7seven
      Sense7seven
      Participant

ปรับ dpI เป็น 240 ได้ป่ะครับ

bommilaws1
        Participant

ของ CM ในsettingไม่มีให้ปรับอะครับ

จำไม่ได้ว่าของ Humber หรือของ erezak เหมือนจะมี รึป่าว -*-

sompong852
      Participant

Humber OS วันที่ 2012-09-08 ออกมาแล้วครับ
      Features : NEW PARTITION LAYOUT
      ผม Flash ไปอย่างเดียว ไม่ได้เคลีย data อะไรเลย เพราะขี้เกียจมาตั้งค่าใหม่
      ผลคือ สามารถ Up ทับ Nighty ได้เลย แถมยังสามารถ SET tablet mode ได้ด้วย

bommilaws1
        Participant

tablet mode มันต่างจากโหมดปกติยังไงเหลอครับ เคยเห้นแต่ไม่เคยกดใช้เลย

• Padetc
          Padetc
          Participant

tablet mode จะทำให้หน้าตาเหมือน ICS ที่ status บาร์อยู่ด้านล่างและมี navigator

bommilaws1
          Participant

อ่อๆ ครับคุณครับ วันนี้ว่าจะลองลงของ Humbers ดู เดวรอท้าไม่เวิกจะไปจมปลักกะ erezak ละ

bommilaws1
        Participant

เจ้าตัวนี้เหมือนมีปัญหาเดิมแก้ไม่หายอีกละ เครื่องผมดับไปสองรอบละ
        หรือเป็นคนเดียวหว่าาาา ผมจะถอยละแต่หาวิธีกลับอยู่ -0-

bommilaws1
      Participant

ตรง sleep power mode ของ Wifi

PM_MAX กับ PM_FAST ต่างกันยังไงอะครับ

bommilaws1
      Participant

จะกลับไปใช้ partition เดิมยังไงอ่า เพราะมันลง rom JB ของ erezak ไม่ได้

ส่วนตัวอยากได้พื้นที่ internal จะได้ลงแอพได้เยอะ

หรือต้องกลับไปเริ่มใหม่แต่แรกเลย TT

• Padetc
        Padetc
        Participant

น่าจะกลับไปลง CM9 ก่อนน่าจะพอมั้งครับเพราะถ้าจำไม่ผิด CM9 จะ convert partition เป็น MTD ให้ อันนี้ไม่แน่ใจ ยังไงทำได้วิธีไหนมาบอกด้วยนะครับ

bommilaws1
          Participant

ลองแล้วไม่ผ่านเหมือนกันอ่ะครับ เดียวรอมีเวลาก่อน อยากจะล้างเครื่องอยู่พอดีเลย

ทนใช้อันนี้ไปก่อนละกัน ลบเกมทิ้งเกือบหมด -*- พอแอพน้อยๆละ ลื่นมากๆ

• Padetc
          Padetc
          Participant

ผมไปอ่านดูแล้วไม่ต้องลองก็ได้มั้งครับ เขาว่าของ Erezak มันจะช้าๆอืดๆตอนดาวโหลดไฟล์ ยุ่งเกี่ยวกับไฟล์ และใช้งานผ่าน browser ครับ

bommilaws1
          Participant

ก็คือที่มันลงรอมไม่ผ่าน เพราะตอนดาวโหลดมันช้าๆอืดๆ

หรือว่าท้าลงรอมของErezak แล้วมันจะช้าๆอืดๆ อะครับ อ่านแล้ว งง

• Padetc
          Padetc
          Participant

เขาว่า Rom Erezak มันช้าและอืดครับ

bommilaws1
          Participant

งั้นผมคงทนใช้ไปก่อน เดวว่างๆจริงๆค่อยทำทีเดียว รอตัวใหม่ๆที่พัฒนาจนเสถียรแล้วก็ได้

ยังไงถ้ามีข้อมูลใหม่ๆก็แวะมาอัพเดทด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

tumromeo69
      Participant

อยากทราบว่า ลง gapps ตัวไหนอ่ะครับ ผมลง cm-10-20120908-NIGHTLY-p1 ไปเมื่อกี้นี่เอง รบกวนด้วยครับแบบว่ามือใหม่ครับ

bommilaws1
        Participant

ลงตาม http://goo.im/gapps นี้เลยอะครับ

tumromeo69
          Participant

ขอบคุณครับ

Viewing 615 reply threads
Viewing 615 reply threads
  • The forum ‘Samsung Galaxy Tab 7’ is closed to new topics and replies.
To Top