บทความนี้เขียนเพื่อไม่อยากให้คนอื่นเสียเวลาเหมือนผม และไม่ต้องเหนื่อยเหมือนผม ไม่ต้องเสียเวลาในการค้นหา และใช้เครื่องได้เต็มที่ และก็ไม่หลงทำผิดหลายรอบจนอาจเกิดเสียหายต่อเครื่องได้(เหมือนผม) น่าแปลกที่หลายอย่างที่ต้องศึกษาเอง โดยที่พึ่งพาใครไม่ได้เลย สารพัดบทความในเวปไซด์ ที่บางจุดก็ไร้คำตอบ หรือเยอะเกินไป ไม่ตรงกับรุ่น(โดยเฉพาะรุ่นล่าสุด) เดินสำรวจมาหลายห้าง ศูนย์แท้เอง พนักงานทุกคนพร้อมใจกันไม่รู้อะไรเลย ถามอะไรก็ตอบไมไ่ด้ซักอย่าง โทรไปถามศูนย์ใหญ่ ก็ตอบไม่ได้ ก็ ่งง ว่ามันขายของกันยังไง ถ้าแค่เอาเงินมาแล้วเอาของไป ถ้าทำได้แค่นี้ ให้เด็ก ป.6 มาขายก้ได้มั้ง.. จริงๆนะครับ 3-4 ห้าง แม้กระทั่งช่างซ่อมมือถือ ยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย ถามเรื่องรูทก็ตอบไม่ได้ คือผมจำเป็นต้องรูทเพื่อให้ใช้งานเครื่องส่ง wifi ไปสู่โปรเจคเตอร์รุ่นเก่าได้

น่าแปลกว่า ในโบว์ชัวร์ก็มีบอกว่า มีช่องทีวีเอ้าท์ แต่ทุกศูนย์ ทุกร้าน ทุกห้าง ดันพูดเหมือนกันว่า ต่อออกโปรเจคเตอร์ไม่ได้ หลายที่ยืนยันว่าไม่มีทางต่อได้ และพอถามเรื่ืองพาวเวอร์พ้อยท์ ที่มันไม่แสดงผลเหมือนในคอม ก็ไม่มีใครตอบได้เลย กระทั่งคอลเซนเตอร์เอง ก็บอกว่าได้แค่นั้น ไม่สามารถทำเหมือนคอมได้ ช่างซ่อมโทรศัพท์ที่มอลล์ ก็ยังตอบแบบกวนตรีนสุดๆ จริงๆ ผมก็โชคดีนะ เจอแต่งพนักงานและช่าง (กวนตรีน .. ฮา) ขอบอกว่าบุคคลิกผมไม่เคยกวนตรีนใครนะ ถามดีๆ พูดจาดีๆ สุภาพกับทุกคน คงพูดจาอ่อนน้อมมากไปนั่นแหละ เห็นเราหง๋อๆ คิดว่าเป็นเด็กจนๆ มั้ง เลยมักเจอข่มใส่ตลอด แต่คนดีๆ ก็มีนะครับ เช่นพนักงานสาวของซัมซุงที่ฟอร์จูน กับเซียร์ ก็ต้อนรับดี ไปหาสาย hdmi เขาก็วิ่งไปดูที่ร้านอื่นให้ ในขณะที่บางร้านที่ฟอร์จูนเดินไปถามหาเคสโน๊ต ทั้งที่เห็นแขวนตรงหน้า มันบอกไม่มีเฉยเลย วันก่อนไปเซียร์เจอแต่พนักงานกับคนขายใจดี พูดจาดี ก็ยังดีที่ยังเหลือคนดีๆ อยู่

บางทีเลยไม่ค่อยอยากไปถามใครเพราะงี้แหละ เพราะนอกจากมันไม่รู้แล้ว มันยังพูดจาไม่เข้าหู แล้วยังส่วนใหญ่ก็แบบไม่รู้จริง ตอบผิดๆ ถูกๆ อย่างเรื่อง พาวเวอร์พ้อยท์นี่ ตอบผิดหมดเลยทุกร้าน ทุกศูนย์ สุดท้ายเลยพึ่งตัวเอง และพึ่งพี่ๆ เพื่อนๆ ในอินเตอร์เน็ตดีกว่า แต่ก็เหนื่อยมาก เพราะบทความเยอะ บทความขยะก็เยอะ เสียเวลาอยู่หลายวัน อ่านจนตาแฉะ ทั้งเวปไทย เวปนอก เปิดยูทูปดูฝรั่งรีวิว มันก็เอาพูดไร้สาระ .. เจอคลิปนึง มันพูด ยูโน้ๆๆ . เผลอสวนกลับผ่านจอคอมนะ กรูจะโนได้ยังไงหละ ไอ้ฮา.. แม่นเล่นไม่พูดอะไรเข้าเรื่องซะที .. ^.^ เหนื่อยมากในการหาข้อมูลกว่าจะลงเอยทำสำเร็จ ก็เลยอยากเอามาแบ่งปันให้คนอื่นไม่ต้องเสียเวลาครับ วิธีการทั้งหมด ก็เอามาจากที่ละเล็กละน้อยนะ ไม่ให้เครดิตใครหละ เพราะจำไม่ได้ คือพอเจอ ก็เซฟใส่โน๊ตแพดไว้ ขออภัยเจ้าของบทความแต่ละที่ด้วยละกัน ไม่ได้ขโมยความคิดมา แต่จับมาัยำรวมกัน แล้วมาเล่าสู่กันฟัง ผมเริ่มจากศูนย์เลยนะ ไม่มีความรู้อะไรเกี่ยวกับแอนดรอยด์เลย แต่เวลาเท่านี้ทำได้ขนาดนี้่ถือว่าโอเคหละ

หลังจากจำเป็นต้องใช้แทปเล็ต ใช้เวลาศึกษาอยู่นานมาก ว่ารุ่นอะไรตอบโจทย์ได้ดีที่สุด ก็มาลงเอยที่ Galaxy Note แม้จะโดนบางพวกหาว่ารากหญ้าก็เหอะ แต่ซื้อมาใช้งาน ไม่ได้ซื้อมาอวดรวย และไม่เคยให้ค่ากับสิ่งของพวกนี้ ใช้โทรศัพท์จีนแดงมาหลายปี ไม่เคยคิดจะซื้อด้วยซ้ำแต่จำเป็นต้องเอาไปใช้ในการบรรยาย และทำอะไรอีกมากมาย เนื่องจากว่าโทรศัพท์เก่าๆ ที่ใช้อยู่เสียพอดีด้วยไม่ค่อยมีใครคิดหรอกว่า ทำงานแบบนี้ จะใช้ของถูกมาก เก่ามาก เวลาไปงาน หลายงานก็เจอแต่คนมีระดับทั้งนั้น ยกขึ้นมาโทรไม่เห็นต้องอาย เพราะก็เห็นเศรษฐี และคนดังหลายคนก็ใช้ของเก่าๆ เพราะเอาแค่มาโทรเท่านั้น สำหรับคนที่มีอะไรในตัว ก็ไม่จำเป็นต้องเอาอะไรมาปิดปมด้อยแล้วมาเบ่งทับกันอะนะ สุดท้ายมันก็แค่ว่าจำเป็นแค่ไหน ต้องใช้หรือไม่ ใช้คุ้มหรือไม่มากกว่า

จริงๆ อยากให้คนไทยรู้จักพอเพียงนะ ใช้ของเท่าที่จำเป็น ทุกวันนี้เด็กๆ มันขายตัว ขายยา ส่วนหนึ่งก็เอามาซื้อของแพงๆ ที่พ่อแม่ซื้อให้ไม่ได้นี่แหละ แล้่วสุดท้ายเอาไปทำอะไร ก็เอามาคุยเล่น จีบกัน เล่นเกม คุ้มค่าม๊ากกก.. ^.^

หลังจากตัดใจจากไอโฟนมาเลือกโน๊ต ตอนแรกก็หวั่นๆ ว่าจะดีจริงไหม เพราะคนด่าซัมซุงเยอะมาก แต่เนื่องจากงานที่ทำจำเป็นต้องใช้แอนดรอยด์ และดูสเปคแล้วตอบโจทย์ได้ดีในทุกๆด้าน ทั้งจอที่ไม่ใหญ่ไม่เล็ก พอจับแล้ว ไปจับโทรเครื่องอื่น มันดูเป็นของเล่นไปเลยนะ เล็กไม่ถนัดมือเลย แอบไม่ประทับใจการทำธีมและสีของตัวอักษร โลโก้ และอื่นๆ เพราะว่ามันให้สีแป๊ดๆ ทำให้ดูรากหญ้าอย่างที่เขาบอกกันจริงๆ แต่พออัพรอมใหม่ ก็บรรเทาเรื่องพวกนี้ไปได้อย่างไม่น่าเชื่อครับ

่ขออภัยที่บ่นมานานมาก มาเริ่มวิธีการกันเลยดีกว่า
(การคิดวิเคราะห์ ระบาย ช่างพูด ช่างเขียน จะทำให้สมองพัฒนานะครับ ^.^)
ต่อไปนี้ผมจะอธิบายแบบสั้นๆ ภาษาชาวบ้านๆ นะ เพื่อคนมาใหม่ได้ตัดสินใจ

——————-
—————–
———————
——————————-
—————————————

—————————————————-

วิธีรูทสำหรับ แอนดรอยด์ 3.2.6 เฟริ์มแวร์ล่าสุด

การรูท คือ การแฮกระบบ เพื่อให้เครื่องทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ และสามารถใช้โปรแกรมอื่นๆ ได้ ซึ่งจำเป็นสำหรับบางคน เช่น การจะต่อกับตัวแปลงไร้สายเพื่อไปเข้า VGA ของโปรเจคเตอร์ หรือทีวีรุ่นเก่า / การลงรอมดัดแปลง หรือจะเข้าใจง่ายๆ เหมือนเราเปลียนวินโดวส์เวอร์ชั่นต่างๆ ที่มีการแก้ไขให้มีประสิทธิภาพดีขึ้นและหลากหลายกันนั่นเอง ถ้าจะเปลี่ยนรอมต้องรูทก่อนเท่านั้นครับ

การรูทมีหลายวิธี แต่มักจะเป็นวิธีเดิมๆ ที่ใช้กับรุ่นใหม่ไม่ได้ อย่าง DXLA1ล่าสุด( ม.ค.55) ซึ่งผมเสียเวลาตรงนี้มากๆ จนในที่สุดก็เจอวิธีที่จะรูทและอัพรอมแบบง่ายๆ เสียดายตอนทำไม่ได้ถ่ายภาพเก็บไว้ เลยต้องอธิบายแบบเปล่าๆ นะครับ

วิธีเช็คเวอร์ชั่น ก็ไปที่ แอพ -setting – about phone
ดูที่ baseband version และ build number
ล่าสุดเดือนนี้เราจะเห็นว่าขึ้น DXLA1

เวอร์ชั่นที่เหมาะกับการรูทคือ Android 2.3.5
ซึ่งมีเลข baseband แตกต่างกันไป ออริจินอลศูนย์ไทย ก็จะเป็น DXKK1
ดังนั้นวิธีแรกคือ เราต้องทำให้เครื่องของเรา กลับไปเป็น DXKK1 ซะก่อนครับ
ก่อนจะเปลี่ยนแปลงอะไร ก็แบ๊คอัพข้อมูลไว้ก่อน
โดยเข้า market โหลด backup master มาใช้ฟรี

โหลดเสร็จเปิดโปรแกรม เลือกติ๊กถูกที่ช่องที่อยากสำรองข้อมูล
มันจะมาเก็บข้อมูลไว้ที่ SDcard ซึ่งจะไม่ถูกลบไปไหน
ถ้าไม่มั่นใจ ให้ต่อคอมเข้ากับมือถือ แล้ว copy ข้อมูลทั้งหมดมาเก็บไว้ได้ครับ

ิbackup เสร็จแล้ว ก็ต้องโหลดโปรแกรม Kies ของ sumsung ก่อน
http://www.samsung.com/th/support/mobilesoftwaremanual/mobilesoftwaremanual.do?page=MOBILE.SOFTWARE.MANUAL
เอามาลงในคอม เพื่อให้คอมเห็นมือถือ

เพื่อความชัวร์โหลดตัวไดรฟ์เวอร์ usb มาลงอีกตัวจะชัวร์กว่า
ตอนแรกผมลงแต่ Kies แล้วมันไม่เห็นครับ
http://downloadandroidrom.com/file/GalaxyNote/rooting/Samsung_USB_Driver_for_Moblie_Phones_v1_4_6_0.exe

ทุกโปรแกรมที่โหลดมาต้องแตกซิบก่อนด้วยนะครับ
หลังจากนั้นโหลด

1.รอมระบบปฏิบัติการ 3.2.5 dxkk1
N7000DXKK1_N7000OLBKJ6_THL.zip
http://www.hotfile.com/dl/137531562/d016ac4/N7000DXKK1_N7000OLBKJ6_THL.zip.html
พาส samfirmware.com

หรือ GT-N7000_XSE_N7000DXKK1_N7000OLBKJ6_N7000DXKJ3.rar
http://hotfile.com/dl/134999468/2b93047/GT-N7000_XSE_N7000DXKK1_N7000OLBKJ6_N7000DXKJ3.rar.html
พาส sampro.pl

ผมใช้ตัวล่างนะครับ ที่ให้ชื่อมาด้วย เพราะเผื่อลิงก์ตาย ก็เอาชื่อไปค้นหาในกูเกิ้ลได้อีกที

2. โอดิน Odin3-v1.85.zip หรือเวอร์ชั่นใหม่ขึ้นก็ได้
http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=771703&d=1320429195 แตกซิบ ดับเบิ้ลคลิ๊ก เปิดโปรแกรม

3. โหลด 7zip มาใช้แตกไฟล์ ผมเสียเวลาตรงนี้นานมาก โหลดอะไรมาเพียบ แต่แตกไฟล์แล้วมันขึ้นเออเร่อตลอด ก็โหลดใหม่ นึกว่าไฟล์เสีย สุดท้ายมันต้องใช้ตัวนี้แตกไฟล์ เวริ์คที่สุดครับ
http://www.7-zip.org/download.html

ทุกซิปที่ต้องแตก ก็ใช้ 7zip นะครับ หาโฟลเดอร์ให้มันแล้วก็แตกไฟล์แต่ละอย่างออกมาก่อน

——–
—————
——————–
—————————-
———————-

วิธีเปลี่ยนเวอร์ชั่นของระบบปฏิบัติการไปสู่ค่าพื้นฐานเดิมที่ง่ายต่อการรูท
————————-
ได้ไฟล์มาครบแตกไฟล์แล้วก็เริ่มได้เลย
1.ปิดมือถือก่อน จนมันสั่นแสดงว่าปิดสนิทจริงๆ

2.ปรับกาแล๊กซี่โน๊ตให้เข้า Download Mode
โดยหลังปิดเครื่องดับสนิทแล้ว ให้กด Volume down + Home + Power กดค้างไว้
(ปุ่มลดเสียง ปุ่มกลางใต้จอ และปุ่มปิดเครื่อง กดพร้อมกัน)

3. จะเกิดภาพเครื่องหมายตกใจสีเหลือง
(กดปุ่มเพิ่มเสียง หรือ Volume up 1 ครั้ง จะเข้าสู่โหมดดาวน์โหลด มีตัวแอนดรอยปรากฎขึ้น)

4. ต่อมือถือเข้ากับคอม

5.ดับเบิ้ลคลิ๊กที่โอดิน Odin3-v1.85 โปรแกรมจะเปิดออกมา

6.ติ๊กถูกที่ช่อง PDA กดปุ่ม PDA เลือกหาไฟล์ N7000DXKK1_N7000OLBKJ6_N7000DXKJ3_HOME.tar
7.กดสตาร์ท รอสักพัก จนช่องเหลืองขึ้นคำว่า pass
8.มือถือจะรีบูท เข้าไปที่ About Phone ก็จะเห็นว่า เวอร์ชั่นของเราเปลียนไปเป็น 2.3.5 แล้ว

จบขึ้นตอนแรกในการกลับไปสู่ระบบที่รูทได้ง่ายนะครับ
ตอนแรกไม่คิดว่าจะง่ายขนาดนี้อะ แอบกลัว
เพราะพึ่งซื้อเครื่องมาแค่ 2 วัน แต่ปรากฎว่า ปกติไม่มีอะไรครับ

——————-

เริ่มการรูทแบบปลอดภัย(มั้ง เพราะทำแล้วลื่นโคตร)
(นำเนือ้หามามาจากคุณ chenap http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=491975 แต่เกลาใหม่เพิ่มเติมรายละเอียดเล็กน้อยครับ )
วิธีด้านล่างหากต้องการดูรูป ก็ไปดูได้ที่ลิงก์ของคุณ chenap นะครับ
เพียงแต่ขั้นตอนของเขาจะเป็นการ รูทเพื่อเปลี่ยนเป็น KKA
แต่ของผมเน้น การเปลี่ยนเป็น 3.2.5 ก่อน แล้วรูท แล้วค่อยอัพรอมด้วย recovery mode

* โหลดสิ่งที่จำเป็นต้องใช้

InitialCFRootFlasher.zip
http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=772536&d=1320499012

CF-Root-SGN_ZS_MUL_KK1-v5.0-CWM5.zip
http://download.chainfire.eu/66/CF-Root/SGN/CF-Root-SGN_ZS_MUL_KK1-v5.0-CWM5.zip
(เหมือนเดิมให้ชื่อมาเผื่อลิงก์ตาย จะได้ไปหาเองได้ครับ)

1. เปิดมือถือปกติ ถอดสาย USB ตัดการเชื่อมต่อกับคอมก่อน

2. เปิด Fight Mode ที่มือถือก่อนเพื่อป้องกันการรบกวน

3. เข้า setting ในมือถือ เลือก applications ติ๊กถูกที่ … Unknown sources
เลือก Development กดเข้าไป ติ๊กถูกที่… USB debugging

4. ตั้งการปิดหน้าจอ เป็น 10 นาที เข้าไปที่ Setting ของมือถือ เลือก display Sreen time out

5. แตกซิบในคอมฯ InitialCFRootFlasher.zip จะมีโฟลเดอร์ชื่อเดียวกันเกิดขึ้น หรือถ้าไม่มีก็ตั้งโฟลเดอร์ขึ้นใหม่ได้ครับ

6. แตกซิบในคอม(ตรงนี้ต้องแตก 2 รอบ.. เพลียหละ 555) CF-Root-SGN_ZS_MUL_KK1-v5.0-CWM5.zip ออกจนเหลือไฟล์ zImage และนำไปไว้ในโฟลเดอร์ InitialCFRootFlasherzImage เป็นการทับไฟล์ คอมจะถามว่าต้องการทับหรือไม่ กด yes

7. ดับเบิ้ลคลิ๊ก not-rooted-yet.bat และทำตามคำสั่งที่ขึ้นมา ซึ่งก็เป็นขั้นตอนที่บอกให้ทำไปแล้ว ด้านบนนั่นเอง

8. กดข้าม Skip Companion Software (แต่ของผมไม่มีอะ ใช้ xp pack 3)

8. แตะหน้าจอมือถืออีกสักครั้ง แกล้งกดอะไรก็ได้ เพื่อป้องกันการดับหน้าจอเอง (ป้องกันไว้ก่อน แม้จะตั้งเป็น 10 นาทีแล้วก็ตาม )

9.กลับมาที่คอม ที่กำลังรันไฟล์ .bat ขึ้นข้อความมา ให้กดปุ่มไหนก็ได้ หรือ Enter ที่คอม เพื่อเริ่มการรูท

10. รอสักพักประมาณ 10 นาที มันจะขึ้นข้อความว่า Press any key to continue ก็กด Enter ไปทุกครั้งที่เห็นข้อความนี้ จนเสร็จ มันจะดับไปเอง แล้วมือถือจะรีบูทขึ้นมาใหม่ ก็เป็นอันเสร็จสิ้นการรูทที่สมบูรณ์ จะปรากฎ ไอค่อน Superuser และ CWM ในแอพพลิเคชั่นของมือถือเรา ถ้าไม่ขึ้นสองตัวนี้แสดงว่ารูทไม่ผ่าน หากขึ้นแต่ Superuser ก็ให้เข้า market โหลด CWM มาใช้ต่างหากได้ แต่หลักๆ ต้องมีตัว Superuser ไอค่อนสีเขียวขึ้นก่อนเท่านั้น เมื่อกดโปรแกรม CWM ขึ้นมา มันจะขึ้นสกรีนจาก Superuser ให้กด Allow คือการอนุญาติให้โปรแกรมทำงานได้ ปกติโปรแกรมที่นอกเหนือจากของระบบ มันจะไม่ให้ใช้งาน แต่การรูทจะทำให้ใช้งานได้ครับ

เมื่อรูทใหม่ๆ ให้ลองกดทั้งสองโปรแกรมขึ้นมาก่อน เมื่อกดอนุญาตให้ใช้งานได้ ก็เข้า market ไปค้นหา Superuser เพื่ออัพเดทเวอร์ชั่นใหม่ก่อนนะครับ แล้วยังมีตัว Fix ด้วย ก็โหลดมาทังคู่ แล้วก็อัพเดท install ได้เลย ป้องกันปัญหาไว้ก่อนดีที่สุด

11. หลังจากรูทเสร็จแล้ว อย่าไปอัพเดทเฟริ็มแวร์ผ่าน Kies หรือ อัพรอม อัพเฟริ์มแวร์ตัวอื่น ผ่าน Odin เด็ดขาดนะครับ เพราะการรูทจะหายไปทันที มีหลายคนบอกว่าไม่หาย ผมก็ดันทำตาม ลองหลายตัว มันหายหมดเลย ต้องรูทใหม่อีกประมาณ 4 รอบ เสียวสันหลังเลย กลัวเครื่องจะรวน และกลัวมันจะนับการอัพรอมอะ.. ซึ่งตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่า มันนับไปหรือยัง เพราะยังไม่ได้ศึกษาวิธีตรวจสอบการนับครับ.. สำหรับการอัพรอม เราจะอัพผ่าน recovery mode ซึ่งจะทำให้การรูทไม่หายไป และเหมือนจะไม่มีการนับด้วยนะครับ ต้องย้ำอีกทีว่า ต้องอัพรอมผ่าน recovery mode เท่านั้น แต่ถ้าจะแค่อัพเฟริ์มแวร์ ก็ลองไปดูวิธีที่นี่ครับ http://pdamobiz.com/forum/forum_posts.asp?TID=491975 เลือกดูพาร์ที่สองนะ

—————————

อัพรอมใหม่ แนะนำ Rocket Rom
ดูรีวิวได้ที่นี่ http://www.thaiandroidphone.com/thread-26049-1-1.html
ขนาดเป็นเวอร์ชั่นเก่านะครับ แต่ดูแล้วทำให้ตัดสินใจรูททันทีอะ

ดาวน์โหลด Rocket Rom ใหม่ อัพเดทเรือ่ยๆ ได้ที่นี่
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1380284
เมื่อวานผมพึ่งลง V.20 วันนี้มันออก V.21 มาแล้วอะ ตามแทบไม่ทัน
แต่ลงแล้วลื่นไหล สะดวก ทำงานง่ายกว่าเก่าเยอะเลยครับ

วิธีเลือกโหลดคือเลือกเวอร์ชั่น แล้วจะมีคำว่า Download Link อยู่ก่อนจะเป็นเวอร์ชั่นต่อไป
กดเข้าไปโหลดได้เลยครับ โหลดเสร็จแล้วไม่ต้องแตกไฟล์
เอาเข้าคอม โอนเข้า กาแล๊กซี่โน๊ต ใน SD card ได้เลย ไม่ต้องไปใส่ในโฟลเดอร์อะไรนะ
ใส่มันเข้าไปตรงๆ เลย

เรื่อง Base band ที่หลายคน งง และถามกันมาแต่ผมก็ไม่เห็นจะมีใครตอบ
ไม่ต้องไปสนใจนะ ปกติเราใช้เบสแบนด์อะไรก็ช่าง
แต่พออัพรอมผ่านวิธีนี้ มันจะเปลี่ยนเบสแบนของเราไปตามชื่อรอมทันทีครับ
ตอนแรกผมเสียเวลาที่จะอัพ dxl1 ให้เป็น L4 อยู่นานมาก
เพราะคิดว่าต้องอัพเบสแบนด์ก่อน คนที่อัพรอมกันบ่อยๆ ก็ไม่ยักกะมาตอบ
ให้น้องๆ เขารอไปเหอะ ผมเองก็ต้องเสียเวลาหลายวันเพราะติด เบสแบนนี่แหละ
เลยไม่กล้ารูท ไม่กล้าอัพรอม เพราะหาวิธีเปลี่ยนเบสแบน.. สุดท้าย มันไม่ได้ต้องใช้

นี่ก็เป็นอีกเรื่องที่มาเขียนบทความนี้ เพราะไม่อยากให้ใครโง่เหมือนผม
ไม่อยากให้ใครมาเสียเวลา และเสี่ยงเหมือนผม
พอทำได้แล้ว ก็อยากแบ่งปัน เพราะจะทำให้ โน๊ตของคุณ ประสิทธิภาพเยี่ยม
และเอาไปใช้งานได้หลากหลาย โดยเฉพาะพรีเซ้นงานและบรรยายครับ

– ก่อนจะเอา zip รอม เข้ามือถือ ต้องเข้าไปปลดล๊อก Usb ที่ตั้งไว้ด้วยนะครับ
เข้า setting ในมือถือ เลือก applications เลือก Development เอาติ๊กถูกที่… USB debugging เอาเครื่องหมายถูกตรงนี้ออกก่อนด้วย ไม่งั้นจะโอนข้อมูลใส่มือถือไม่ได้นะครับ

จากนั้นก็ไปทำตามการอัพรอม ตามลิงก์นี้เลย
http://rootgalaxynote.com/galaxy-note-roms/how-to-install-rom-on-rooted-galaxy-note/

อธิบายเป็นไทยนะ แล้วไปดูรูปเอาในลิงก์ที่ให้มา
1.กดปิดเครื่อง รอจนเครื่องสั่น แปลว่าดับสนิทจริง
2. ปรับมือถือให้เข้าสู่ recovery mode โดยกดปุ่ม โวลุ่ม เพิ่มเสียง(กดด้านบน)+ ปิดเครื่อง+โฮม กดพร้อมกันแช่ไว้ สักพัก มันจะขึ้นหน้าจอ เหมือนระบบ dos ในคอมพิวเตอร์ จะขึ้นว่า CWM bass recovery v5.0.2.7 แล้วก็จะมีคำสั่งอะไรลงมา หลายบรรทัด ตามรูปไปดูในลิงก์ได้เลย

4.เลือก wipe data/factory reset กดโฮมเพื่อยืนยัน
(กดปุ่มเพิ่มลดเสียง เพื่อเลือกบรรทัดที่ต้องการ กดปุ่มโฮม(ใต้จอหน้า) เพื่อ Enter หรือ ตกลง OK )

5.เลื่อนมากด Yes delete all user กดโฮมเพื่อลบ (เราแบ๊คอัพข้อมูลไว้แต่แรกแล้วก็ไม่ต้องกลัว)
6.เลือก install zip from sdcard
7. เลือก shoose zip from external sd
8. เลือกไฟล์ zip ที่เราโหลดมา ในที่นี้ผมโหลด rocket v.20 LA4 ผมก็เลือกตรงนี้นะ
9. คอนเฟริ์มการลงรอม กดมาเลือก yes install ….
10. ใช้เวลาสักพัก มันจะค่อยๆ ลงรอมใหม่ให้เรา จนเสร็จ มันจะขึ้นว่า complete

11. กดปุ่มถอยหลัง 1 ที ข้างๆ ปุ่มโฮม จะขึ้นหน้าจอคำสั่ง ให้เลือก reboot system now
12. มือถือจะใช้เวลาในการรีบูทสักพัก จะขึ้นสกรีน Rocket Rom และใช้เวลาสัก 2-3 นาที ในการเตรียมระบบ จะดูเหมือนค้าง แต่ไม่ค้าง รอจนมันขึ้นหน้าจอปกติ จะเริ่มหมวดเข้าปรับแต่งเครื่องใหม่ทั้งหมด ก็ทำตามระบบไป โดยเริ่มต้นกดที่ตัวแอนดรอยด์สีเขียว ใครที่เคย ทำ factory reset ก็คงเข้าใจดี มันเหมือน มือถือรุ่นเก่าที่ถอดแบตอะ ก็ต้องมาตั้งเวลา ตั้งอะไรกันใหม่

ทีนี้ กาแลคซี่โน๊ตของคุณก็จะกลายเป็นเครื่องชั้นเทพ ที่แรงถึงใจ คุณสมบัติดีเกินกว่าบรรยายครับ ใช้แล้วจะติดใจ ในความเร็ว ความคล่องตัว จอที่ใหญ่แต่ไม่เทอะทะเท่าแทปเล็ต ทั้งโทรได้ ทำอะไรได้เยอะแยะ วิธีนี้ รูทไม่หายด้วยครับ แต่อย่าไปอัพเดทผ่าเวป ผ่าน kies นะ รับรองหายเกลี้ยง คนอื่นไม่รู้นะ แต่ของผมหายเกลี้ยงมา 3 รอบ กว่าจะมาเจอวิธีนี้อะ

——————————
เทคนิคสำหรับการทำพาวเวอร์พ้อยท์ และการต่อออกโปรเจคเตอร์ทุกรุ่น

แนะนำการแปลงพาวเวอร์พ้อยท์ เป็น Swf เพื่อใส่แฟลชไดรฟ์ หรือ เอาลงในมือถือที่รองรับแฟลชนะครับ โดยใช้โปรแกรม iSpring จะทำให้ไฟล์เล็กลงมากและสะดวกสบายในการพรีเซ้นท์ผลงานหรือ เหมาะอย่างยิ่งสำหรับอาจารย์และนักบรรยาย เป็นโปรแกรมฟรีและดีมาก …โหลดที่นี่ http://www.ispringsolutions.com/free_powerpoint_to_flash_converter.html

ปกติ พาวเวอร์พ้อยท์ ในสมาร์ทโฟนจะเปิดไม่สมบูรณ์ จะไม่ต่างกับการเปิดสไลด์โชว์ปกติ แต่โปรแกรมนี้จะทำให้งานของคุณสมบูรณ์แบบเหมือนเปิดในคอมครับ สามารถใช้ได้กับแอนดรอยด์ และ ไอโฟน รวมถึงแทีปเล็ตทุกรุ่นที่รองรับการใช้แฟลชเพลเยอร์ เมื่อแปลงไฟล์แล้ว ก็ไปโหลดแฟลชเพลเยอร์ หรือเล่นในบราวเซอร์ที่เอาไว้ใช้เล่นอินเตอร์เน็ตก็ได้ แต่ในแท๊ปเล็ตและมือถือ แนะนำให้โหลด swf player ฟรีมาใช้ครับ ผมลองแล้วเวริ์คมากๆ ทำให้มือถือเครื่องเล็กๆ กลายเป็นยิ่งว่าโน๊ตบุ๊ค พรีเซ้นท์งาน ใช้บรรยายได้สะดวกมากๆ

สำหรับการต่อออกโปรเจคเตอร์ ให้เลือกรุ่นมือถือที่มีทีวีเอ้าท์ หรือมีพอร์ต HDMI แต่ถ้าเป็นแทีปเล็ตส่วนมากจะต่อได้หมดอยู่แล้ว ในกรณีโปรเจคเตอร์ไม่มีพอร์ต HDMI ก็ให้ซื้อตัวแปลงจาก HDMI เป็น VGA คลิ๊กดูตัวอย่างที่นี่ http://hobbyelec.tarad.com/product.detail_836443_th_4180015# หรือซื้อ Wifi ที่สามารถเชื่อมมือถือเข้าโปรเจคเตอร์โดยตรง http://www.mc.co.th/products/view/179/wiga-wifi-vga แต่ต้องรูทก่อนเท่านั้น ซึ่งผมไปดูมาแล้ว ตัวเล็กราคา 6,900 ถ้าเทียบการทำงานที่ต้องเดินทางประจำ และต้องเจอโปรเจคเตอร์หลายรุ่น ผมว่า รุ่นนี้เหมาะสมที่สุด เพราะซื้อสายต่อกับตัวแปลงเพื่อเป็น VGA ราคาก็ประมาณไม่น่าต่ำกว่า 3000 ซึ่งมันก็เกะกะ ยุ่งยากในการต่อ สู้ wifi ดูไฮเทคดีกว่าเยอะเลย ..

อยากเอาวิธีนี้ไปบอกพนักงานขายทุกห้าง กับช่างมือถือจังว่า อัพเดทซะบ้างนะครับ วิธีการมันมีอยู่ อุปกรณ์เขาคิดค้นมาไฮเทค ก็ใช้ให้คุ้ม ไม่ใช่ไม่รู้ พอเราไปถามยังมาหัวเราะเยาะใส่ หรือมาเบ้ปาก ทำหน้าดูถูกใส่คนถามซะอีก จะขายของจะซ่อมเครื่อง ก็ต้องอัพเดทความรู้ด้วย ไม่ใช่เอาแต่นั่งแช๊ตจีบกันระหว่างทำงาน.. กริ้วๆๆๆ.. ^.^

——————-

จบแล้ว ฝากให้ไปโหลดเสียงอ่านหนังสือ เชิงคุณธรรมมาฟังกันนะครับ รับรองว่า ฟังสนุก และไม่น่าเบื่อ เป็นเรื่องเล่าประกอบดนตรี มีหลายแบบ ทั้ง นรกสวรรค์ โลกหลังความตาย การจัดการความรัก พระคุณแม่ ตามรอยพระยุคคลบาท เรื่องสั้น นิทานสอนใจ เพลงคุณธรรม หมอดูกรรมพยากรณ์ การเจริญสติ ดาว์นโหลดได้ฟรีที่นี่
http://www.jozho.net

หวังว่าบทความนี้จะเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ
ผมไม่ได้มาโชว์พราว หรือมาอวดเก่งอะไร
แต่ผมเสียเวลาเกือบเดือน เหนื่อยมาก ท้อใจมาก กว่าจะทำได้
เลยรู้สึกเห็นใจว่า คนมาใหม่หลายคน น่าจะเป็นเหมือนกัน
แล้วสิ่งที่ผมเขียนน่าจะช่วยลดภาระ เวลา และเพิ่มความมั่นใจให้ได้
และก็จะสามารถนำเงินสองหมืนกว่าบาทที่เสียไป ใช้อุปกรณ์ให้คุ้มค่า
และเป็นประโยชน์มากขึ้น

ฝากให้ฟังเสียงอ่านเชิงคุณธรรม ก็เพราะทุกวันนี้คนมีความทุกข์มาก
เราตอ้งเจออะไรอีกเยอะ เราเรียนอะไรให้ปวดหัวได้เป็นสิบปี
โดยที่เอามาทำอะไรไม่ได้เลย ให้ความสุขเราไม่ได้เลย
แต่ธรรมะ ช่วยให้เราดับทุกข์ ช่วยให้เจอสุขได้ เรากลับไม่สนใจ
แค่ฟังวันละ 5 นาที ก็เปลียนชีวิตคนได้จริงๆ ครับ
ธรรมะเท่านั้น ที่ทำให้เรามีชีวิตดีๆ เจอแฟนดีๆ เจอเจ้านายดีๆ มีผิวสวยสุขภาพดี
ธรรมะไม่ใช่การตัดขาดจากโลก หรือการต้องไม่เสพสุข ต้องละทิ้งทุกอย่าง
แต่ธรรมะคือการอยู่กับทุกข์ได้โดยไม่ทุกข์ สามารถทำตัวปกติได้

ธรรมะก็ยังเที่ยวได้ เปรี้ยวได้ โกรธได้ โมโหได้ วีนได้ มันมีหลายระดับนะ
แต่ที่เราสอนๆ กัน หรือเข้าใจกัน มักเป็นระดับของพระอริยะ หรือพระอรหันต์เลยหละ
และธรรมะก็ไม่เชย เพียงแต่รูปแบบสื่อที่ทำออกมาส่วนมาก
มักทำให้ออกมาเชย น่าเบื่อ หรือเป็นเนื้อเรื่องการสละโลกที่สูงเกินไปจนคนธรรมดารับไม่ได้
อยากให้ลองเปิดใจ ไปโหลดหรือขอรับซีดีที่ผมทำแจกฟรี ไปฟังนะครับ
เพราะมีใครหลายคน ได้ชีวิตใหม่ และเลิกฆ่าตัวตายมาหลายคนแล้ว

มีคนฆ่าตัวตายทุกวัน ปีละ 4000 คน
แน่ใจอย่างไร ว่าวันหนึ่งจะไม่ใช่เราหรือคนใกล้ตัวเรา
ดังนั้นการฟังธรรมะไว้ก่อน จะทำให้เราเกิดสติ และเมือ่ถึงเวลาคับขัน
จะหาทางออกแก้ไขชีวิตได้จริงๆ ครับ

รวมถึงมีงานวิจัยมากมาย ระบุว่า การฟังธรรมะ
ส่งผลต่อโมเลกุลน้ำในร่างกาย ส่งผลถึงเซลล์
ส่งผลต่อผิวพรรณ การเผาผลาญอาหาร และเกิดพลังงานที่ดึงคนดีๆ ให้เข้าหาได้จริง

ด้วยความหวังดีต่อทุกท่าน ขอให้โชคดี เจอแต่สิ่งดีๆ กันนะครับ
ต่อไปนี้ผมจะใช้น้องโน๊ตเครื่องเล็กๆ นี่แหละ ไปบรรยาย
ว่างๆ ก้เข้าไปดูรูปงานในเฟซผมได้ครับ แต่นานๆ อัพเดทที ่

โชคดีทุกท่านและยินดีที่ได้รู้จักทุกคนนะครับ