fbpx

[4.4.2][Jenkins Armv6]Unoffical CM11 Kitkat [Nighty 23-3-14] แนะนำกว่า!! OTA

Home Forums Samsung Club Samsung Galaxy Mini / 551 / Fit [4.4.2][Jenkins Armv6]Unoffical CM11 Kitkat [Nighty 23-3-14] แนะนำกว่า!! OTA

• golfkinggolf
    golfkinggolf
    Participant

[Sceenshot จากเครื่องผมเองครับ ]
    สำหรับ CM11 หรือ Kitkat นั้นมีขนาดใหญ่จนล้นที่จะสามารถแฟรชลงมินิได้ ทางทีม Android Armv6 จึงได้ Rip มัน ตัดส่วนที่ไม่จำเป็นออก จึงทำให้ไฟล์มันเล็กลง และดีขึ้น แต่……….. กลับตัดภาษาไทยทิ้งไปด้วย T T
    หลายคนรวมทั้งผม ได้พยายามเพิ่มฟอนไทยเข้าไปแต่กลับไม่เป็นผล ถ้าใครเข้าบอร์ด Xda บ่อยๆ คงจะเห็นผมไปถามหาวิธีเพิ่มฟอนต์ไทย บ่อยๆนั้นเอง
    หลังจากความพยายามมาได้เกือบเดือน ผมก็ “ประสบความสำเร็จ!!! ผมทำให้เรียบร้อยแล้วครับ แตกไฟล์ ก๊อปๆลง เป็นอันเสร็จ ^^

**กล้องใช้ได้แล้วนะครับ เหมือน CM10.2เลย แต่Playstore ผมSync ไมได้อ่ะ – -ลงชื่อเข้าใช้ไม่ได้เลย ้ลยอาศัย ลงCM10.2 Sync Playstore ให้เรียบร้อยก่อนแล้ว ก็แล้วแฟรชCM11+Gapp ตาม จากนั้นWipe cache/dalvik ให้เรียบร้อย จากนั้นรีบูท Playstore ก็ใช้งานได้ปกติครับ (เย้!!)

/////////////////////////
    ………..วิธีลง………..
    ////////////////////////

-1.โหลด CWM 6.0.4.7 มาแฟรชก่อน(ตัวเก่าใช้ไม่ได้ตัวนี้ใช้ได้กับCM11 อย่างเดียว มั้ง เพราะ10.2 แฟรชไม่ได้) โหลดและแฟรชเลย
    -2.โหลด CM11 ตามด้านล่างเลย และแฟรช
    -3.แฟรช ฟอนต์ เลือกเอา ทำมา2ตัว ปกติกับแบบบาง (ถ้าจะลง int2ext4 หรืออื่นๆให้แฟรชต่อได้เลยยกเว้น gapp)
    -4.รีบูท เครื่อง1ครั้ง
    -4.1 เข้า CWM 6.0.4.7
    -4.2 แฟรช Gapp ตัวใหม่
    -4.3 wipe cache/Dalvik
    -5. Reboot
    -6. เข้าไป Sync google Acount ที่ setting หรือกดที่ Playstore

/////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
    ///////////////////
    ………บัค………
    //////////////////
    -ไม่มี
    ////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

////////////////////////////////
    Download for Jenkins Sev.
    ////////////////////////////////
    build OTA2 Stable

-ota support (สนับสนุนการอัพแบบออนไลน์ด้วยนะครับเป็นการเช็ครอมใหม่และโหลดมาให้อัตโนมัติให้เราแฟรชเองในโฟรเดอร์ Opendelta
    ———————–)

build Nighty

ยังไม่ออก

**ข้อแตกต่างของ stableกับ nighty
    stable เสถียรกว่า nighty
    nighty จะได้ความลื่นไหล ฟังชั่นใหม่ๆ อะไรใหม่ๆมามากกว่า stable นั้นเอง

Download build OTA stable

[url=-[/url]

…Gapp 4.4 (Play store)..
    //////////////////////////////

Download

/////////////////////////////////////////////
    …Font ไทย การแสดงผลภาษาไทย…
    ///////////////////////////////////////////
    Download fontปกติ
    Download font บาง

////////////////////////////////////////////////
    ……………….Int2ext4+…………………
    ใช้ตัวนี้”เท่านั้นนะครับ” ตัวอื่น ใช้ไม่ติด //Update แก้ไขให้แฟรชผ่าน CWM 6.0.4.7 ได้
    /////////////////////////////////////////////
    Download
    //////////////////////////////
    ………..Bravia 2…………
    เพิ่มสีสันสดใสให้หน้าจอ
    ////////////////////////////
    Download Bravia
    /////////////////////////////////////////////////////////
    …………………Audio Engine………………………
    Beat mega bass เสียงสวยที่สุดเท่าที่เคยใช้มา
    //////////////////////////////////////////////////////
    Download Audioengine
    //////////////////////////////////////////////////////////////////////////

////////////////
    …ผลเทส…
    //////////////

ลื่นมาก สวย กินแรมน้อย เท่า GB เลย อาการ ค้าง Force close ที่เจอบ่อยในJB ก็แทบไม่เจอใน KK นี้เลยละครับ
    ใช้มาอาทิตย์นึงสมูทมากเลยครับ ลงแอพเยอะก็ไม่อืดยังลื่นไหลดี ^^ ใช้ทดแทน รอม0 CM9/10/10.1/10.2 ได้อย่าง “ภาคภูมิ” เลยทีเดียวครับ 🙂
    กล้อง ใช้งานได้ ถ่ายได้แล้วครับ //
    สีสดแล้วละครับ 🙂
    วิดีโอ ก็ถ่ายได้ละครับ และoption ก็ยังปรับไรไม่ได้ สรุป กด ถ่าย แชะๆ ได้แล้วนั้นแหละ -3-
    Gapp ตัวใหม่ ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องไปแฟรช 10.2 ก่อนแล้วละครับ :_) Yah!!!!!!

134 Comments

• CrAzyDoG
    CrAzyDoG
    Participant

แต่ ตอนนี้ งง ครับ ลง Int2ext4+แล้วทำไมไม่มี ว่าผมลง อ่ะครับ

Participant

1.ตัวที่ผมอัพใช่ได้แน่นอนครับ
      2.partition2 เป็น ext4 ไหมครับ เพราะอย่างอื่นไม่ได้ครับจำกัดแค่ext4 เท่านั้น

• CrAzyDoG
        CrAzyDoG
        Participant

หรือว่าผมลงไม่เป็นเองอะครับ งง

ผมแฟสแบบลงทั่วๆไปคับ

อ้อ เจอล่ะ วิธีลง อิอิ

1.ทำการ mount System

2.แฟรช INT2EXT4+นี้

3.Enjoy บูตเครื่อง

ว่าแต่ ตั้งค่า ใช้งานไงอะครับ งง แบบว่าไม่เคยอะครับ

• CrAzyDoG
        CrAzyDoG
        Participant

แง้ววววว ลงแล้วไม่มีอะไรมาเลยอะครับ

• CrAzyDoG
    CrAzyDoG
    Participant

INT2EXT4+ ลง ยากมากมายเลยครับ ไม่เข้าใจอ่ะ ทำไมมันไม่มี ไอคอน ที่เครื่อง งง ครับ

ผมเองก็ทำ EXT 4 แล้วก็ไม่มีมา งง

• CrAzyDoG
      CrAzyDoG
      Participant

Install:
      (Instructions based on ClockWorkMod recovery)
      -Download Appropriate Script Below
      -Place on root of your sdcard
      -Reboot Recovery
      -Select “install zip from sdcard”
      -Select “choose zip from sdcard”
      -Select “CronMod-****_signed”
      -Select “mounts and storage” category
      -Select “format /sd-ext”
      -Reboot

ทำตามนี้แล้วน่ะ งง เลย

Participant

วิธีถูกแล้วละครับ มันไม่ใช้ s2e เลยไม่มี แอพครับ มันเป็น script ให้ไปดูที่ setting>strong ขนาดความจำจะเท่ากับ ext ที่เราสร้างครับ

• CrAzyDoG
        CrAzyDoG
        Participant

ไม่ทราบว่าคุณกล์อฟ ใช้อะไรสร้างครับ ext4

ผมใช้ MiniTool Partition Wizard Home Editionสร้าง ครับตอนสร้างก็เลือก ext4

แต่ผมลองเอามาดูให้มันบอกว่าเป็น ext3 ซ่ะงั้นครับ

ทำไงดีครับ เซงเลย

Participant

-0- ผมก็ใช้นีละอาการเดียวกัน หลังจากนั้นเลยใช้แอพ จัดการ parttion ในมือถือ สร้างเอง ใช้ได้ไม่มีปัญหาเลยทีนี้ มันใจว่า ext4 แน่นอน 666

• CrAzyDoG
        CrAzyDoG
        Participant

สร้างตอนไหนครับ ตอนที่เรา จะลง 10.2 ถูกป่ะคับ

ก็คือลงรอม 0 ใหม่ แล้วลง CWM 5 และ สร้าง ext4 ลง CM 10.2 ===> CM 11

มันจะเป็น ext4 ให้เราป่ะครับมิน่าล่ะ int2ext4 มันใช้งานไม่ได้สักที

อิอิ

Participant

cwm มันสร้าง ext3ให้นะสิครับ *3* ผมใช้แอพเอา Aparted ลองเอามาใช้ดูสิครับ เหมือน ทำบนคอมเลย

• CrAzyDoG
        CrAzyDoG
        Participant

Aparted แล้วมันจะเป็น ext4 ป่ะครับ

ext3 ชอบมาแทนเหลือเกิน ครับ เซง

Participant

4แน่แท้ครับ หาในเพลสโตรได้เลย

• @nara@
    @nara@
    Participant

แบตเตอรี่เปนไงบ้างครับบบ (ใช้กับแบตเสื่อมTT)

• prai05
      prai05
      Participant

ก็ยังเสื่อมเหมือนเดิมครับ 5555

• prai05
    prai05
    Participant

ผมลงแล้วมันไม่ค่อยลื่นอ่ะ ต้องลงไรเพิ่มหรือป่าวครับ

Participant

เออ มันลื่นกว่า jb เยอะครับ การจัดการแรมก็ดีกว่าเยอะเลย -0-

• CrAzyDoG
    CrAzyDoG
    Participant

ง่าาาา ตอนนี้ เซงมากมาย เลยครับ คุณกอล์ฟ

ภาษาไทย…มัน อ่าน ไทย ได้แล้วครับ แต่ ไม่มี ให้ ผมเลือก ใช้งาน ภาษาไทย ………….. ซ่ะงั้น

อิอิ

Participant

แค่อ่านไทยพิมไทยได้ก็ดีแล้วละครับ

• CrAzyDoG
    CrAzyDoG
    Participant

แสดงว่า เมม เรายังไม่ต้องแบ่งช่ายป่ะครับ เรา แฟส รอม ไปก่อนค่อยแบ่งเหรอ ครับ

Participant

แล้วแต่ความพึงพอใจเลยละว่าจะก่อนหรือหลัง

• CrAzyDoG
        CrAzyDoG
        Participant

เป็นโปรแกรมที่สุดยอดเลยครับ ท่าน golfkinggolf อิอิ

ทำได้แล้วววว โอเค ทุกอย่าง แล้ว ครับ

int2ext4 ใช้งานได้แล้วด้วย

Participant

Good!

Angle_wing
    Participant

gapps ตัวใหม่ที่ไม่ต้องแฟรช cm10.2 ก่อน ใช้ได้ยังครับ

ปล.รอคนเทสครับ ^^

Participant

เดี่ยวผมเทสเองก็ได้ครับ ไม่มีอาสาสมัครเลย(ฮา)

Angle_wing
        Participant

ฮ่าๆ รอผลนะครับ

กำลังใจเต็มเปี่ยม อิอิ

Participant

ได้มั้งครับ เพราะผมลอง แฟรชแล้ว unsync และลองsync แล้วได้ครับ แต่ยังไม่ได้ลองแบบ factory reset และsync ครับ =w=

Angle_wing
        Participant

=w= ว่าแต่ sync contact ได้ไหมครับ

Participant

มาครบเลยละครับ

Angle_wing
    Participant

ลิ้งโหลดรอม โหลดไม่ได้ครับ

Mirror เว็บอื่นให้หน่อยครับ

Participant

เออ ผมลบไปแล้วนี้สิ พอดีแบ๊กอัพไว้แล้วลบตัวลงไปแล้วนะ -*- ใครมีอยู่อัพให้ทีนะครับ

Angle_wing
    Participant

ยืนยันครับ ลง gapps ผ่าน cm11 ได้เลยนะครับ ผมลองละครับ
    ว่าแต่ Bravia กับ AudioEngine มันลงแล้วมันขึ้นเป็นแอพหรอครับ ทำไมไม่เห็นขึ้นอะไรเรย
    อีกอย่างใช้ Int2ext4 แล้วสามารถใช้ swap ram ได้ไหมครับ มันเร็วขึ้นไหม
    ปล.ถามเยอะ อิอิ

Participant

อัพเดทใหม่นะครับ
    สิ่งที่เปลี่ยนไป
    -video ใช้ได้แล้ว
    -สีของui การโทรเปลี่ยนเป็นสีขาว

(อันนี้จากคนในxda บอกมา ส่วนตัวขอเทสก่อน อะไรยังไงจะอัพเดทอีกทีนะครับ)

Gapp ตัวใหม่ ใช้งานได้สมบูรณ์ ครับไม่ต้องอาศัยจากcm10.2 แล้วละครับ //

ปล. แฟรชbravia/audio engine ต้องmount systemก่อนนะครับ:)

Angle_wing
      Participant

Int2ext4 สามารถใช้ swap ram ได้ไหมครับ

• CrAzyDoG
    CrAzyDoG
    Participant

อยากให้ เมนูเป็น ภาษาไทย ด้วยจังเลย อิอิ

ตอนนี้ขอผมก็ เมนูไทย อยู่ น่ะครับ

เพราะตอนลง CM10.2 ผมได้ไปเปลื่ยน เป็น เมนู ไทย ไว้ ก่อนที่ผมจะลง CM11

spydream
    Participant

คือผมลองทำตาม ทุกอย่างแล้ว แต่ มาติดอยู่ที่หน้าจอเลือก ภาษา อะครับ แบบว่า กดเลือกภาษา ไม่ได้เลย T T

• CrAzyDoG
      CrAzyDoG
      Participant

ตั้งค่าใน CM10.2 ก่อนอะครับ

ตั้งไว้ใช้ใน หมวด ภาษาไทย ก่อน

แล้วลง CM11 ครับ ลง ภาษาไทย ด้วยน่ะ

แต่ใน CM11 จะไม่มี ให้เราตั้งค่า ภาษาไทย ครับ เราเลยต้องค่า ใน CM10.2

(อย่าลืมลง ภาษาไทย เพิ่มเติมน่ะครับ หลังลง CM11 แล้ว)

Angle_wing
        Participant

ว่าแต่ cm11 ไม่สามารถตั้งค่า launcher ได้หรอครับ พวกเอฟเฟคการเปลี่ยนหน้าเหมือน cm10.2 อ่ะครับ
        หรือว่าผมหาไม่เจอเอง ^^”

spydream
    Participant

ขอบคุณครับ เดียวจะลองลงดูอีกที

Participant

ผมใช้แอพ เอานะครับmore local 2 ครับ แอพต่างๆที่รับภาษาไทยจะแสดงออกมาเลยครับ ยกเว้นรอมที่จะแสดงในบางส่วน เช่น นาฬิกาครับ

• MikuChan
    MikuChan
    Participant

Gplay ตัวที่สองลง ได้ยืนยัง หุหุ

Angle_wing
    Participant

cm11 ไม่มี navigation bar หรอครับ
    ปุ่ม back ไม่กดไม่ค่อยจะไปละครับ

Participant

มีครับ

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2510124
      เข้าไปอ่านแล้วจะช่วยคุณได้ครับ ปล.ใช้Root Explorer เข้าไปที่/system จิ้มที่ Build.prop ค้าง oper with เลือก text edit แล้วพิม qemu.hw.mainkeys=0 ครับ จากนั้น เซฟ และรีเครื่อง แล้ว NV bar ก็จะบังเกิดแล้วละครับ
      หรือจะใช้แอพแทน Ultimate NavBar v21 จาก xda
      http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=2314203&d=13
      //ข้อแตกต่าง
      วิธีแรก ไม่กินแรม วิธี2 กินแรม
      วิธีแรก เปลืองพื้นที่หน้าจอ วิธี2 เหมือนเดิม (มันซ่อนได้ พอจะใช้จิ้มทีนึงค่อยเด้งขึ้นมา)
      วิธีแรก ปรับแต่งไม่ได้ วิธี2 ปรับแต่งได้(มากมายก่ายกอง ขนาดไซร์ สี ลักษณะ ไม่หมด)

• lovesai
    lovesai
    Participant

กล้องของผมสีซีด ถ่ายแล้วรูปออกมาเป็นสีเขียวมันเป็นอะไรอ่ะครับ??

• lovesai
    lovesai
    Participant

ภาษาไทยไม่มีด้วยครับ ทำไงครับ แฟลช Aroma file manager เข้าไปที่ /system มันมีแต่ bin ไม่มีคำว่า font เลยอ่ะครับ

Participant

กล้องไปปรับจาก 5ล้านเป็น3ล้านครับ สีแก้อยู่ รอต่อไป

ฟ้อน Mount System ก่อนสิครับ

• lovesai
        lovesai
        Participant

ปรับยังไงครับ หาไม่เจอ

Magicspirit
    Participant

ลิ้งโหลด error ค้าบ

Participant

Update ครับ 🙂 ทำแบบสำเร็จรูปให้เรียบร้อยแล้วละครับ สะดวกสบายกันเลยทีเดียว
    ปล.บิวว์ล่าสุดแก้สีแล้วละครับ

• lovesai
      lovesai
      Participant

คือผมต้องลงใหม่หมดเลยใช่ไหมครับ

Participant

ประมาณนั้นครับ **แฟรชทับไปเลยก็ได้นะ 🙂

The forum ‘Samsung Galaxy Mini / 551 / Fit’ is closed to new topics and replies.

To Top