จดหมายผมครับ

ผมรู้สึกผิดหวังกับที่ samsung thailand ปรับราคา galaxy tab ลงอีก 4,000 บาท ทั้งที่เพิ่งเปิดตัว galaxy tab 850 เมื่อวันที่ 17/3/54 ผมเป็นคนนึงที่ใช้โทรศัพท์มือถือ samsung มาตั้งแต่ที่เข้ามาทำตลาดในประเทศไทยใหม่ๆ นับจากวันนั้นถึงวันนี้คาดว่าเปลี่ยนมาไม่น้อยกว่า 20 เครื่อง แต่กับเหตุการณ์ในครั้งนี้ผมรับไม่ค่อยได้จริงๆ เพิ่งซื้อเมื่อวันที่ 18/3/54 ผ่านมา 12-13 วัน samsung ปรับราคาลงโดยที่ของแถมยังเหมือนเดิม ผมรู้สึกผิดหวังมากๆครับ ต่อไปถ้าจะซื้อโทรศัพท์เครื่องใหม่คงต้องพิจารณาให้ดีกว่านี้แล้วครับไม่ใช่เห็นว่าเป็นแบรนด์ที่เชื่อถือได้ก็ตัดสินใจซื้อ
ผมรู้สึกผิดหวังมากๆครับ ไม่คิดว่า samsung จะหักหลังผู้บริโภคขนาดนี้ คาดว่าคงจะใช้โทรศัพท์มือถือของแบรนด์นี้เป็นเครื่องสุดท้ายแล้วละครับ ซึ่งผมคิดว่าลูกค้าท่านอื่นที่ซื้อในงานคอมมาร์ท 2011 คงจะรู้สึกเช่นเดียวกับผมครับ
ผมคาดหวังอย่างยิ่งว่าทาง samsung thailand คงจะมีคำตอบให้ลูกค้าอย่างพวกผมบ้างนะครับ

แล้วนี่เป็นจดหมายที่ทาง samsung ตอบผมครับ

สวัสดีครับ

การปรับราคาครั้งนี้ เนื่องมาจาก แผนการทำตลาดของซัมซุง ยังขายกาแล็คซี่ แท็บ ขนาด 7 นิ้ว ต่อไป จนกระทั่งสิ้นปี แต่ด้วย
กระแสการแข่งขันที่รุนแรง ประกอบกับการมีการนำเครื่องหิ้วเข้ามาจากต่างประเทศมา จำหน่ายในราคาถูกกว่าเป็นกว่าเป็น
จำนวนมาก ทำให้ซัมซุงตัดสินใจปรับกลยุทธ์ด้านราคาของซัมซุง กาแล็คซี่ แท็ปขนาด 7 นิ้ว เพื่อเป็นการเอื้อประโยชน์ให้แก่ผู้
บริโภคที่กำลังมองหาแท็ปเล็ตมาใช้ทั้งยังคงความสามารถในการแข่งขันในตลาดได้อย่างมีประสิทธิ์ภาพ

ขอบคุณครับ

*****ทุกท่านคิดว่าเป็นไงครับ ไม่มีคำว่าเสียใจหรือขอโทษ ไม่มีคำว่าจะรับผิดชอบอย่างไร มีแต่คำชิ้แจงของกลไกตลาด ซึ่งผมว่าผู้ใช้โทรศัพท์แบบนี้ก็เข้าใจละครับ ผมไม่ได้หวังว่าเค้าจะคืนเงินแต่อย่างน้อยน่าจะทำอะไรบางอย่างให้ผู้บริโภคอย่างพวกเราบ้าง*****

*ปล. ตอนที่ได้จดหมายฉบับนั้กำลังทานบุฟเฟ่ต์กับครอบครัวอยู่ ผมมองเห็นอาหารตรงหน้าเหมือนเป็นหญ้าเลยครับ รู้สึกว่ามีตุ่มเล็กๆอยู่บนหัวเลยครับ*