เดิมใช้รอม 0 ไทย รูทแล้วลง PhoneiX 16.7 ไว้อยู่น่ะครับ ก่อนอื่น Backup ข้อมูลก่อนเนื่องจากไม่แน่ใจ
ว่าจะเกิดออะไรขึ้นบ้าง
Backup ประวัติการสนทนาใน Line ประวัติการโทร MMS SMS ด้วย MyBackupRoot, รูป ฯ เก็บไว้ในคอมก่อน
Backup ค่า EFS โดยใช้ DrKetan_MultiTool_AdvanceV5 เผื่อ EMEI เปลี่ยน (โชคดีไป ไม่เจออาการนี้ครับ)
Backup …
ไฟล์ที่ต้องใช้
Download : Odin Mobile Pro มาติดตั้งในเครื่อง
Download : N7100XXDMF2_N7100OLBDMD2_N7100DXDMF1_HOME.tar รอม 0 4.1.2 มาเลย์ เก็บไว้
ใน Ext.SdCard
อุปกรณ์ที่เพิ่มเติม : ยาดมโป๊ยเซียน เผื่อกรณี น่ามืด บู๊ทไม่ขึ้น บู๊ทวน… >_<"

เริ่มงาน
1. เปิด Mobile Odin Pro โปรแกรมจะโหลดข้อมูลสักพัก รอ จนเส็ด

2. เลือก Open File

3. เลือก Ext.SdCard ที่เก็บไฟล์ รอม 0 ไว้

4. ตอบ OK

5. เลือก Option การล้างข้อมูล ผมเลือกหมดเลย เพื่อความใสสะอาด และให้จัดการ Root+SuperSU ด้วย

6. ชัวร์ไม๊… เอ่อ อืมม Continue

7. ตรวจสอบความถูกต้องของ ROM หรือไม่ MD5 ในที่นี้ผมเลือก Skip เพราะคิดว่าชัวร์ครับ (เคยใช้งานแล้ว)

8. เครื่องจะ Reboot โปรแกรม Mobile Odin เริ่มทำงาน

9. เสร็จจะ Reboot ครั้งที่ 2

10. Reboot ครั้งที่ 3

11. แต่นแต๊น..

12. ตั้งค่าต่างๆ

13. หน้า Home ที่คุ้นเคย

14. มาดูข้อมูล Software

15. สถานะ (Status)

16. เนื่องจากใช้รอม Malay ต้องตั้งค่า APN เองครับ เพื่อใช้ 3G ในรูปขอการตั้งค่าแบบ Auto จาก Ais

17. หากต่อ USB ไม่เชื่อมข้อมูล ให้เข้าไปในโหมด “ทางเลืองผู้พัฒนา” ติ๊กถูกตรง “การแก้ไขจุดบกพร่อง USB”
จบแล้วครับ ดมยาแป๊บ ^^
ปล. เป็นแค่ Review น่ะครับ ใครทำตามแล้วมีอาการผิดไปจากนี้ ผมไม่รับประกันน่ะครับ แก้ข้อสงสัยว่า
กลับมาได้ไม๊ 4.1.2 หลังจาก up 4.3