เนื่องจากรอรอมของ Rex4u ซึ่งไม่มาซะที ผมเลยไล่ๆอ่านของนาย Rex เค้าซึ่งขนาดคัสตอมรอมได้
นะจะมีอะไรดีบ้าง ปรากฏว่าเจอเข้าครับ เค้าเขียนโมดิฟาย build.prop ซึ่งทำให้การใช้เครื่อง SL ของพวกเรามีประสิทธิภาพดีขึ้นเค้าบอกว่า
a. Make your phone faster.
b. Make your GPRS faster (faster internet)
c. Improve Battery life.
d. Higher Screen Resolution (sharper and more space)

แต่ในข้อ B มันใช้ไม่ได้ครับไม่รู้เป็นเพราะรอมผมหรือเปล่า ผมใช้รอมจีน เลยต้องแก้ไขในไฟล์ของเค้าซะหน่อย

1 ที่แน่ๆ แบตอึดขึ้นแบบมากมาย ผมลอง Standby ตั้งแต่ 8.30 ขณะนี้เวลา 11.45 โทรไปห้านาที ที่เหลือสแตนบาย แบตยัง 100% อยู่ครับ และตอนนี้เวลา 13.04 ลด 2%จาก เป็น 98% ผมเปิด edge ไว้ตลอด และโทรนิดหน่อย อ้อแต่ผมทำ caribrate แบตแล้วนะครับ ลองหาที่ผมเขียนไว้ได้ เค้าบอกที่ประหยัดขึ้นเกี่ยวกับ resolution ของจอ หรืออะไรสักอย่างผมอ่านไม่ละเอียดมากอ่านผ่านๆ
2 ที่ผมเห็นชัดอีกอย่างคือเสียงดังมากจากเดิมมาก และเสียงคมชัดขึ้นมากจากลำโพงเครื่องแม้เดิมเร่งสุดแล้วก็ยังไม่เท่านี้
3 เครื่องเร็วขึ้นก็ยังไม่รู้สึกอะไรมากมายเพราะไม่ได้เล่นอะไรมาก
วิธีทำก็ไม่ยากมากมายอะไร แต่ต้องอ่านดีๆเดี๋ยวผมอธิบายให้ฟัง
ไปโหลดไฟล์
http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=12978086&postcount=29
เครดิต ของ Rex4u นะครับ

จะได้ไฟล์tweak.zip แตกออกมาจะได้ build.prop มาให้ ใช้ notepad edit ไฟล์
เปิดมา ถ้าอ่านไม่รู้เรื่องเพราะมันไม่เรียงบรรทัดก็ให้เลือกอ่านแบบ word wrap จะอ่านง่ายแล้ว

ลบข้อความ
# GPRS-Class Tweak // enabled for testing
ro.ril.gprsclass=10 ออกไปนะครับ
เพราะบรรทัดนี้จะทำให้ใช้ gprs edge ไม่ได้ มันตั้งให้เครื่องใช้ gprs class10
หลังจากนั้น เครื่องคุณต้อง Root แล้วเท่านั้น
ให้ใช้ root explorer นะครับ ถ้าเป็น shell ก็ให้ใช้ terminal emulator แต่ root ex ง่ายกว่า
เข้าไปที่
1 /system จะเจอไฟล์ build.prop ให้ backup ไปไว้ที่ไหนก็ได้ตามสะดวกเพื่อมันพัง
2 นำไฟล์ build.prop ที่เราลบบรรทัดที่ผมว่าออกแล้ว นำไปใส่ที่เดิม
แต่ก่อนใส่เราต้องเปลี่ยน permission ของ directory /system เป็น r+w ซะก่อนโดยกดปุ่มคำว่า r+o ไม่งั้นมันจะเอาไฟล์ไปทับไม่ได้
3 เมื่อย้ายไฟล์แล้ว ให้ เปลี่ยน permission ของ build.prop เป็น 744 ลองดูในรูป
http://forum.xda-developers.com/attachment.php?attachmentid=571029&stc=1&thumb=1&d=1303061201
4 เมื่อเปลี่ยนเสร็จ ก็เปลี่ยน permission ของ /system ให้กลับมาเป็น r+o โดยกด r+w
5 รีบูทเครื่องของคุณ

แล้วคุณจะพบว่ามันจ๊อดดจริงๆ

ของแถม สำหรับท่านทีีลงรอมแปลกๆ สามารถโม
ro.build.fingerprint=samsung ตรงชื่อเฟิรม์แวร์ เปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้นะครับ มันจะทำให้ เครื่องโชว์ รุ่นตามนี้ ไว้หลอก 0 ตอนส่งซ่อม 555

ขอให้มีความสุขกับ SL

หมายเหตุ การ Root และการยุ่งเกี่ยวกับไฟล์ System ของเครื่อง อาจทำให้เครื่องคุณพังกลางเป็นที่ทับกระดาษได้นะครับ มันเป็นความรับผิดชอบของท่านเอง นะครับ ผมแค่นำมาบอกต่อ