เนื่องจากผมชอบดูหนังและฟังเพลงใน Tab แต่รู้สึกขัดใจกับเสียงเพลงนิดหน่อย
เหมือนมันขาด ๆ อะไรไปนิด และเวลาใส่หูฟังตัวใหญ่
รู้สึกว่ามันขับพลังเสียงออกมาได้ไม่เต็มที่
เลยคิดจะทำยังไงให้เสียงมันดีขึ้น
ไอ้จะไปปรับ EQ ใน PowerAmp ก็ไม่ถนัดน่ะครับ

พอไปหาข้อมูลก็พบว่าน้อง Tab ของเราใช้ Sound Chip Wolfson ที่ใช้ใน
ipod, iphone บางรุ่นเหมือนกัน
(แต่ไม่ทราบว่าใช่ WM8994 เหมือนของ SSGS รึเปล่า) ซึ่ง SSGS สามารถลง App
Voodoo Control เพื่อทำให้เสียงดีขึ้นได้ เลยลองเข้า Market ไปดูหน่อยปรากฎว่า
มันใช้กับน้อง Tab ของเราได้ครับ

• Voodoo Control ตัวฟรี จะใช้ได้กับคนที่ลง Custom Kernel ครับ
    ถ้าไม่ใช่ Custom Kernel จะใช้ไม่ได้นะครับ ต้องใช้อีกตัว
  • Voodoo Control Plus ตัวเสียตัง ใช้กับ Stock Kernel
    ( Kernel เดิม ๆ ของศูนย์อย่างน้อง Tab ของผมใช้ DXKM2)
    ต้อง Root ด้วยนะครับ
  • app นี้ทำให้เสียงที่ออกจากรู 3.5mm ดีขึ้นครับ ลำโพงของ Tab ไม่มีผลนะครับ
  • Overcome 2.0 ต้องใช้ตัว Plus นะครับ

หน้าตาโปรแกรม