New Firmware Update Jelly Bean 4.1.2 for Galaxy Tab 7.7

Home Forums Samsung Club Samsung Galaxy Tab 7.7 New Firmware Update Jelly Bean 4.1.2 for Galaxy Tab 7.7

155 Comments

• Pokdang
    Participant

wifi ปกติดีนะครับ ยังไม่เจอเพี้ยนเหมือน fw เดิม
    จริง ๆ แล้ว fw ศูนย์เดิม ๆ wifi เพี้ยนมากเลย ยังไงก็อัพเถอะครับ คงไม่แย่ไปกว่าเดิมแน่นอน 555
    ส่วน 3G ไม่ได้ลองจ้า รอท่านอื่นมาคอนเฟิร์มครับ

• blazeboy
    Participant

ผม แฟลช ผ่าน Odin ทับ BaseRom XXLQG ได้เลยไหมอ่ะครับ
    Rom 4.1.2 เนี้ยครับ

• krit007
    Participant

ทับได้เลย ลองให้แล้ว ทับแล้วจะเป็นค่าโรงงานเลย ทับแล้วเกิดบูทแล้ววนป้ายซัมซุง ให้ wipe ทิ้ง

• theproject
    theproject
    Participant

ตกลงมัน root ได้ยังครับ

• ikeewi
    ikeewi
    Participant

เรียบร้อยแล้วครับ 4.1.2 เมื่อคืนเปิดเครื่องต่อ wifi ไว้ เครื่องถามว่าจะ update มั๊ย ก็เลยจัดไป
    1.ลื่นดี
    2.ปัญหาต่อ wifi ไม่ติด ยังไม่เจอ
    3.อาการ deep sleep ยังไม่มา

ภาพรวม ok ชอบๆ

• ly.piyanuch
    ly.piyanuch
    Participant

อย่างงี้ไม่รู้เรียก multi window ได้หรือเปล่า

• mooser
      Participant

เรียกมินิแอปเหมือนเดิมดีกว่า คนละฟิวเลยครับ เอสทู สเปกเดียวกันยังได้ multi window เลยครับ เซ็ง

• chaya
    chaya
    Participant

อยาก Root จัง

• sakano
    sakano
    Participant

มีใครปิดwebไม่ได้มั่งอ่ะครั

ต้องปิดโดยใช้ task manager อ่ะครับ

• blazeboy
    Participant

เรียบร้อยครับ แฟลชทับ แล้ว Factory Reset
    ไวไฟ จับดีกว่าเดิมเยอะครับ ^_^

• TaeSantos
    TaeSantos
    Participant

ผมก็ปิดเบราเซอร์ไม่ได้ มันขึ้นลิ้ง about

• sakano
      sakano
      Participant

อาการเดียวกันเลยครั

T.T

• so_ang
    so_ang
    Participant

สงสัยเดี๋ยวเค้าค่อยอัพ Premium Suite ตามมาอีกทีรึเปล่าหว่า

• vfor2510
    vfor2510
    Participant

ของผมมึนมาก กลับมา ics เข้า wifi ได้แต่ 3g ใช้ไม่ได้เฉยเลย T_T เอาไงดี

• itee
    Participant

เจอปัญหาเชื่อม wifi ที่บ้านไม่ได้กันหลายคน แต่ต่อกับ hot spot หรือ3G หรือwifi อื่นๆได้ปกติครับ

เบื้องต้น(ผมเดาเอง)น่าจะเกิดจากการไม่ซัพพอตเราเตอร์บางยี่ห้อหรือบางรุ่นครับ(ตอนนี้ที่รู้มี SMC กับ D-link แต่ยังไม่ทราบว่ารุ่นไหนบ้างครับ)

ข้อมูลได้จากการแลกเปลี่ยนในกระทู้นี้ครับ http://pantip.com/topic/30472700

• theerachai
      Participant

ปัญหาไวไฟ เป็นจากที่ up โดยไม่ทำ factory reset ครับจะต่อบางrouter ไม่ได้ ยิ่งคลื่น 5 ghz ถึงขั้นหาไม่เจอ มีคนแก้โดยทำ factory reset , wipe cache, wipe dlvik c. และล้างint sd ครับ

ผมยังไม่ได้ลองนะครับ เก็บไว้รอ custom rom แล้วค่อยล้างทีเดียว ไม่ได้ล้างเครื่องหลายเดือนแระ น่าจะได้เวลาซะที

• pktubby
        Participant

คุณ theerachai ครับ รบกวนสอบถามครับ

ล้าง int sd ต้องเข้าโหมดอะไรครับ ผมยังติดปัญหา Wifi อยู่
        – ลง 3.2 ต่อด้วย
        – ลง 4.0.4 แล้ว
        – จบที่ 4.1.2
        – เข้า recovery <3e>
        ทำการ wipe data/factory reset และ wipe cache partition

ผมทำหลายรอบจนจอเหลืองไปแล้ว เซ็งมากๆ ระหว่างทำเครื่องมันร้อนเลยเผาจอไปเรียบร้อย

ทำตาม step ข้างบนก็ยังเป็นอยู่ครับ เข้า wifi WPA security ไม่ได้
        router ที่บ้าน 3Com office connect รุ่นเก่าครับ (A75 ได้ทั้ง b/g)
        เห็นว่า router บางยี่ห้อได้ บางยี่ห้อก็ไม่ได้

• theerachai
        Participant

ลองใช้วิธี delete all ก็ได้ครับ แต่ต้องหา file manager แบบที่แสดง hidden file ด้วยนะครับ ผมใช้ file manager หาใน play store ฟรีครับ
        หรือเอาง่ายก็ลง erobot เลยก็ได้ ล้างให้เองเลย

• chainorth
    Participant

ของผมปกติต่อ hotspot ได้เร็วกว่า ics เดิมอีก
    ก่อนหน้านี้ที่ ics มีปัญหาผมก็เจอแต่ต่อ hotspot บางที่ไม่ได้

• joybaanmee
    Participant

muti window มันใช้ได้ไหมค่ะ

• ainote
    ainote
    Participant

อัพ Jb4.1.2 ต่อ Wifi ที่บ้านต่อไม่ได้ สรุปมันเป้นที่ rounter ยี่ห้อ D-link จริงๆหรอ โธ่ถัง…
    ถอยกลับไปกิน ics เหมือนเดิมก่อนก็ได้ รอการแก้ไขต่อไป T__T

• SoNg1508
    Participant

บางครั้ง ท่านที่ใช้รอม mod มาก่อน ผมแนะนำให้ super wipe ก่อนนะครับ มันจะได้สะอาดจริงๆ ผมเจอปัญหาหลายครั้ง factory อย่างเดียว ไฟล์ต่างๆยังอยู่ครบ มันลบออกไม่หมด เลยจัดการ format ทุกอย่างผ่าน CWM (ยกเว้น ExtSdcard ) อาการรวนต่างๆ หายหมดเลยคับ

Back up ข้อมูลก่อนนะครับ เพราะ super wipe ข้อมูลหายเกลี้ยงจริงๆ ตอนนี้แฟลช Erobot ไปแล้วครับ กำลังทดสอบเรย ^_^

theproject
    Participant

ประทับใจมากครับ…ลื่นมากๆๆๆๆๆๆ
    wifi ไม่มีปัญหานิ่งมากๆ จากเดิมตอน ics มีปัญหาเชื่อมต่อบางเร้าท์เตอร์ไม่ได้ตอนนี้ต่อได้ทุกที่
    …ดีใจจัง

• deriverylove
    deriverylove
    Participant

เท่าที่ทำมา มีดังนี้ (ตอนแรกผมใช้ erobot v.9 )
    1 factory reset 1รอบ wip ทั้งหมด
    2 ลง รอม 3.2 ผ่าน odin
    3 wip ทั้งหมดให้ครบ
    4 มันจะมีลูกศรขึ้นลง อัพ ics ผ่าน wifi เป็นตัวแรก
    5 เมื่ออัพเสร็จมันจะให้อัพ ics ตัวแก้ไขอีกครั้ง อัพเสร็จ factory reset และ wipทั้งหมดอีกครั้ง
    6 มันจะให้อัพ jb แล้วก็อัพผ่าน wifi เมื่ออัพเสร็จ factory reset อีกครั้ง เป็นอันจบ

เท่าที่ลองใช้ ลื่นขึ้น wifi ต่อปกติ บ้านผมใช้ d-link แต่เมื่อใช้ browser ที่ติดมากะเครื่อง จะชอบหยุดวิ่งตอนเข้าเว็บแรกๆ
    บางครั้งต้องออกแล้วเข้าใหม่ จึงจะได้

Multi windows ไม่มีให้มานะครับ แอบมีน้อยใจนิดนึง อิอิ

เผื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านที่มีปัญหาเรื่อง wifi ครับ

theproject
    Participant

1.ลงรอมศูนย์ 3.2
    2.wip ทั้งหมด
    3.บูสเครื่องแล้วปิด
    3.ลงรอมศูนย์ 4.1.2 ผ่าน odin
    4.เปิดเครื่องใช้ได้เลยไม่มีปัญหาอะไรทั้งสิ้น

You must be logged in to reply to this topic.

To Top