เห็นมีคนงงกันหลายคนว่า Galaxy S5 นั้นรองรับ USB 3.0 แต่ว่าสายที่แถมมาในกล่องกลับกลายเป็น USB 2.0 ผมเลยไปถามทาง Samsung มาให้นะครับว่าเกิดอะไรขึ้น เลยได้คำตอบตามนี้มาครับ

[Quote=Samsung]Samsung Galaxy S5 มาพร้อมกับสาย USB 2.0 ด้วยสาเหตุว่าการเปิดตัว Galaxy S5 นั้นเรามาพร้อมกับ Gear 2 และ Gear Fit ที่ใช้ สาย USB 2.0 เป็นหลัก เรามองถึงความสะดวกในการใช้งานของผู้ใช้เป็นสำคัญ จึงใช้สาย USB 2.0 แบบขั้วเดียวส่งมาให้ในกล่อง

ส่วนอื่นๆที่คิดว่าเพื่อนๆหลายๆคนอาจจะสงสัยนะครับ ขอเอามาตอบให้เลยละกัน

• บนเครื่อง Galaxy S5 จะยังคงเป็น USB 3.0 เหมือนเดิม
  • ยังชาร์จไฟได้เร็วเหมือนเดิม (กระแสไฟที่จ่ายเข้าเครื่อง ขึ้นอยู่ที่หัว Adapter ที่จ่ายมา 5V2A)
  • ส่งถ่ายข้อมูลเข้าเครื่องได้ช้าลงกว่าเดิม ที่ความเร็วของ USB 2.0 เท่านั้น
  • สาย USB 3.0 สามารถหาซื้อได้ตามร้านขายของ IT ทั่วไป ตั้งแต่เส้นละ 50 – 200 บาท
  • ที่ Samsung Shop มีขายแน่นอน แต่ราคาเท่าไหร่ ยังไม่ได้ชี้แจงมาให้ทราบ

รบกวนเพื่อนๆที่ใช้ S5 อยู่ ฝากถ่ายรูปของทั้งหมดที่มีในกล่อง S5 มาแปะให้หน่อยนะครับ 😀

UPDATE: ตอนนี้เราได้ติดต่อทาง Samsung เกี่ยวกับเรื่องนี้และได้รับคำตอบว่าจะทำการเปลี่ยนสายให้คนที่ต้องการใช้สาย USB 3.0 นะครับ แต่ว่าจะทำการเปลี่ยนอย่างไรนั้น เดี๋ยวทางเราจะเอามาบอกอีกที เนื่องจากตอนนี้ยังอยู่ในช่วงหยุดยาวอยู่ ต้องรอประสานงานกับฝ่ายต่างๆอีกทีครับ

UPDATE2:(1/5/2014) มีคนฝากวิธีการเปลี่ยนสายมาให้ทราบนะครับ
1. โทรไปที่ศูนย์บริการของซัมซุง
2. แจ้งว่าอยากได้สาย USB 3.0 สำหรับ S5
3. ทางศูนย์จะขอเลขอีมี่และเลขซีเรียลนัมเบอร์ของเครื่อง พร้อมกับให้เราแจ้งเบอร์ติดต่อ และศูนย์บริการที่ใกล้บ้าน
4. แฟ็กซ์สำเนาบัตรประชาชนและใบเสร็จที่ซื้อเครื่องไปที่เบอร์ 02-689-3298
5. ทางซัมซุงจะจัดส่งสายไปให้ที่ศูนย์บริการที่เราแจ้งไว้

ขอบคุณ homsikamon ที่มาเล่ารายละเอียดให้ฟังนะครับ

เห็นมีการถกเถียงกันเรื่อง USB3.0 ดีกว่า USB2.0 ยังไง วันนี้ทางเว็บมีบทความมาชี้แจงแถลงไขให้อ่านกันด้วยนะครับ
[[บทความ] USB 3.0 vs USB 2.0 : แตกต่างกันตรงไหน? ตัวเลขมากกว่าแล้วดีกว่าจริงหรือไม่? (http://goo.gl/BfTauP)] ลองเข้าไปอ่านกันดูได้