ประกอบไปด้วย3ขั้นตอนครับ
1.S-OFF
2.ลงCustom Recovery
3.ลงCustom Rom
***ให้Backup ข้อมูลไว้ก่อนทำนะครับ***

Step:1 S-OFF ทำเพื่อให้สามารถเขียนRecoveryใหม่ที่จะFlash Custom Rom + ปลดล็อกให้สามารถเขียนไฟล์ระบบในPartitionอื่นได้ครับ

จะใช้Toolของ Revolutionary ที่เพิ่งเปิดตัวไปไม่นาน (จริงๆalpharexออกมานานแล้วครับสำหรับรุ่นนี้ แต่พอดีผมไม่ว่างเขียนจนตัวrevolutionaryที่เป็นของunrevoke+alpharevออกมาพอดี)

1.ก่อนอื่น เราจะเช็คVersionของHBOOT เครื่องเรากันก่อนครับ ให้ไปที่หน้าHome กดปุ่มMenu>Settings>Power แล้วติ้กFast Bootออกก่อนครับ
2.ปิดเครื่องโดยกดปุ่มPowerค้างไว้ แล้วเลือกPower Offเลยครับ รอจนเครื่องปิดเสร็จ
3.ให้กดปุ่มลงด้านข้างค้างไว้ แล้วกดปุ่มPowerอีกทีครับ จะได้หน้าจอประมาณนี้

ให้ดูVersionของHBOOTครับ ส่วนใหญ่น่าจะเป็น 0.98.0000 แต่บางเครื่องก็เป็น0.98.0002
ดูเสร็จแล้วให้ออกจากBootloader โดยใช้ปุ่มด้านข้างเครื่องเลื่อนไปที่Fastboot แล้วกดปุ่มPower1ครั้งเพื่อเป็นการเลือก แล้วเลือก Rebootครับเครื่องจะบูทกลับมาเข้าosเหมือนเดิม

4.ไปที่นี้เลยครับ http://revolutionary.io/ แล้วกดตรงDownload For Windows จะมีให้โหลดไฟล์ ให้เซฟไว้ก่อนครับ แล้วเลือกรุ่น Desire S กับHBOOT ตามที่ได้ดูมาเมื่อกี้ครับ ช่องSerial Number ให้ใส่Serialของเครื่องดูที่ด้านหลังกล่องครับ บรรทัดที่สอง จะเป็นS/N:HTxxxx ให้ใส่ไปเลยครับ แล้วกดGenerate Key

5.คราวนี้จะได้keyออกมา ให้เปิดหน้านี้ทิ้งไว้ก่อนครับ

6.กลับไปที่โทรศัพท์ ไปที่หน้าHome กดปุ่มMenu>Settings>Application>Development ให้ติ้กUSB debuggingไว้ครับ

7. ให้ต่อโทรศัพท์กับเครื่องคอมเลือกCharge Only Mode เสร็จแล้วแตกไฟล์ที่โหลดมา ให้คลิ้กขวาที่ไฟล์ revolutionary เลือก Run As Administrationครับ

**ตอนนี้ให้ต่อเน็ตที่คอมไว้ด้วยนะครับ เพราะโปรแกรมจะโหลดrecoveryจากเน็ต**
8.โปรแกรมจะdetectโทรศัพท์ แล้วจะให้ใส่keyก็ใส่beta keyที่ได้จากเว็บเมื่อกี้ลงไปครับ เสร็จแล้วกดenter แล้วรอซัก5นาทีได้ ถ้าสำเร็จโปรแกรมจะถามว่าจะให้ลงclockwork recoveryไหม ให้ตอบyแล้วกดenterครับ

9.ถ้าไม่สำเร็จให้ลองทำตั้งแต่ข้อ7ใหม่ครับ ถ้าสำเร็จแล้ว คำว่าS-ONจากภาพด้านบนจะเปลี่ยนไปเป็นS-OFFครับ ให้ออกจากBootloaderได้เลย ใช้ปุ่มด้านข้างเครื่องเลื่อนไปที่Fastboot แล้วกดปุ่มPower1ครั้งเพื่อเป็นการเลือก แล้วเลือก Rebootครับเครื่องจะบูทกลับมาเข้าosเหมือนเดิม