เกริ่นกันก่อนนะครับ การ swap ram ไม่ใด้ทำให้เครื่องเร็วขึ้นนะครับ แต่เป็นการ ทำให้รันแอพ หนักๆใด้ มากขึ้น และไม่ใด้มองเห็นแรมที่มีเยอะขึ้น ด้วยนะครับ(มันสบายใจเหมือนมีเงินสำรองในธนาคารนะครับ อิอิ)
มาเริ่มวิธีทำเลยครับ ก่องทำ ดึงไฟล์สำคัญ ในเม็มออกด้วยนะครับ เพราะมันจะหายหมด ทางที่ดีฟอแมท ไป1รอบก็ใด้ครับ
1. โหลดไฟล์แนบ CWM (ชื่อไฟล์ update.zip ผมอัพไว้ด้านล่างนะครับ) แล้วเอาไปลงใน mem ไม่ต้องแตกซิป
2. ปิดเครื่อง เข้า cwm mode โดยการกด ขึ้น โฮม เปิดเครื่อง ค้างไว้ จนสั่นสองรอบแล้วปล่อย (แล้วback up rom ก่อนเลยครับ กันพลาด)
3.แล้วเข้าที่ apply update from external storege
4. หา update.zip ที่เราลงไว้ กด apply โดยการกดปุ่ม ล๊อกปุ่ม 1ที รอสักครู่ จะมี เมนูใหม่ขึ้นมา
5. เข้าที่ advance แล้วเลือกที่ parttion sdcard เลือกขนาด partition ที่เราจะสร้างไว้สำรอง แรมครับ 256 หรือ 512 ก็พอครับ(ยิ่งเลือกเยอะ พื้นที่ใน mem ยิ่งหายเยอะนะครับ หน่วยเป็น mb นะครับ)
6. เลือกอีกรอบครับ ให้เลือก 256m กดตกลงแล้วรอครับ(คราวนี้เป็นการเลือกค่าของการสำรองแรมครับ)
7. กด go back 1ทีครับ แล้วเลือกอันบนสุด reboot เลยครับ
8. รอจนเปิดเครื่องติดนะครับ แรมที่เพิ่มมานี้จะมองไม่เห็นนะครับ แต่ บอกใด้ด้วยความรู้สึกนะครับ ลองใช้ดู ท่าไม่ดีอยากยกเลิกก็ format mem ครับ มันจะหายไปเอง ใด้พื้นที่ mem คืนมาด้วยครับ อิอิ
…….จบแล้วครับ สำหรับการ swap ram ทั้งหมดนี้ผมเขียนขึ้นเอง อาจมีบางท่านรู้อยู่แล้วก็ขออภัยใว้นะที่นี้ด้วยครับ แต่มันเป็นประโยชน์สำหรับคนที่ไม่รู้ ผมพยายามเขียนให้ละเอียดที่สุดนะครับ เพื่อให้มือใหม่ก็เข้าใจ มือเก๋าก็ทำง่ายขึ้นไปอีก